42 Các câu trả lời

ส่วนตัวเราคิดว่า ถ้าอยากรู้ว่าท้องหรือไม่ท้อง เราควรจะไปให้หมอตรวจมากกว่านะคะ มานั่งเดาอย่างงี้ จะท้องจริงไม่จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไปให้หมอตรวจโลดค่ะ

ตอนดูหนังจีน ถึงฉากที่พระมเหสีเป็นลม แล้วมีหมอหลวงมาตรวจ แค่จับชีพจรตรงคอ คอเต้นแรง หมอหลวงก็บอกว่า พระมเหสีทรงตั้งพระครรภ์ ใช่อันเดียวกันมั้ยคะเนี่ย

เราเคยได้ยินผู้ใหญ่เค้าพูดกันว่าถ้าเส้นที่คอเต้นแรง แปลว่าท้อง บางคนไม่รู้ว่าตัวเองท้อง พอไปลองตรวจดู ปรากฎว่าท้องจริงๆ ค่ะ

เส้นที่คอเต้นแรง มันไม่แปลกเลย ตรงไหนที่ผิวบาง หรือเส้นเลือดชัด ก็จะสามารถรับรู้การสูบฉีดของหัวใจ ก็จับชีพจรได้หมดนั่นล่ะ

คอเต้นแรง สามารถจับ่ชีพจรเด็กได้จริงครับ แต่ต้องท้องหลายอาทิตย์ ตอนที่หัวใจเด็กเต้นแล้ว บอกได้แค่ ท้อง ไม่ท้องนะครับ

เอาตรง ๆ คนที่เป็นหมอใช้หูฟังยังไม่ค่อยจะเจอเลยครับ ต้องคลำให้ได้ก่อนว่าเด็กอยุ่ท่าไหน ผมสอบตั้งหลายรอบกว่าจะผ่าน

อัตราการเต้นของหัวใจของคนเรา (ผู้ใหญ่) จะอยู่ที่ประมาณ 90-100/min นะคะ ลองหาพวกนาฬิกา smartwatch มาตรวจข้อมือแทนก็ได้ น่าจะปกติค่ะ

เดือนที่แล้วประจำเดือนมาวันที่10-11 แต่มาแค่ 2 วัน แต่เดือนนี้เส้นที่คอเต้นแรงมากอยากรู้เหมือนกันค่ะว่าจะท้องมั้ย

น้องเราเส้นชีพจรที่คอไม่ได้เต้นค่ะ แต่รู้สึกว่ามีเส้นชีพจรตรงด้านซ้ายสะดือเต้นแทน ลองไปตรวจมาแล้ว ยังไม่ท้อง

ญาติเคยบอกว่าวิธีสังเกตแฟนว่าท้องให้เปล่า ให้ดูตรงไหปลาร้า ตรงคอ มันจะมีเส้นที่คอเต้นแรง กว่าปรกติแบบ ตุ๊บ ๆ

Câu hỏi liên quan