5 Các câu trả lời

กรณีของน้องชอบทำร้ายคนรอบข้าง ถือว่าเป็นพฤติกรรมที่เราได้ยอมรับ เราไม่ควรที่จะมีการตอบสนองที่ทำให้เด็กรู้สึกว่าเด็กทำถูกต้อง เช่น หัวเราะชื่อชมหรือยิ้ม เราเห็นด้วยที่ต้องห้าม เช่น จับมือลูกไว้ ไม่ให้ตีคนอื่นได้ หรือทำมือห้ามไม่ให้ลูกแสดงพฤติกรรมแบบนั้น หรือเบี่ยงเบนความสนใจพาลูกไปเล่นของเล่น สาเหตุคงไม่สามารถบอกได้แน่นอน เพราะเด็กวัยนี้เป็นช่วงที่สังเกตุและทดลองอยู่แล้ว ลูกอาจได้ตัวอย่างมาจากสภาพแวดล้อมแล้วทดลองทำดู สู้ๆนะคะ ถ้าห้ามลูกได้ก็ห้ามเอาไว้ อย่าด่าว่าหรือตีลูกก็พอ

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ให้แน่ใจก่อนนะคะว่า.. ไม่มีคนในบ้านทำพฤติกรรมเขวี้ยงของ... ถ้ามี ให้หยุดค่ะ//ในส่วนของการแก้ต่อมาคือ ใจเย็นๆ ค่อยๆบอกเค้าค่ะ ยิ้มแย้ม​ ไม่เหวี่ยงไม่ดุใส่ค่ะ

ใจเย็นๆ ค่อยๆสอนกันไปนะคะ การใช้อารมณ์ ดุหรือตีจะทำให้พฤติกรรมน้องยิ่งแย่ลงค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-52330)

ค่อยสอนค่ะเราต้องใจเย็นด้วยสอนตามวัยเขา