1 Các câu trả lời

#ครืดคราดในเด็กเล็ก พ่อหมอพูดถึง "การนอนกรน" ในเด็กอายุมากกว่า 1 ขวบไปแล้วอย่างละเอียดนะครับ ว่ามีอาการอะไรที่น่ากังวลว่าจะมีภาวะ OSA หรือภาวะทางเดินหายใจอุดตันบ้าง แต่ไม่ใช่ในเด็กเล็กครับ เพราะ OSA ส่วนหนึ่งเกิดจาก "ต่อมอะดีนอยด์โต" ที่มักเกิดหลังอายุ 1 ปีครับ ย้ำอีกรอบ หากนอนกรนมาก ... ให้ไปตรวจดูว่ามีต่อมอะดีนอยด์โตหรือไม่ และควรได้รับการตรวจ sleep test ด้วยหากทำได้ ... สำหรับเด็กเล็กโดยเฉพาะเด็กแรกเกิดใน เดือนแรก สาเหตุของการหายใจเสียงดัง ครืดคราดนั้นแตกต่างจากเด็กโต อย่างชัดเจนครับ 5 สาเหตุที่พบบ่อย นั่นคือ - overfeeding หรือ กินนมมากเกินไป - หวัด หรือหลอดลมอักเสบ - กรดไหลย้อน (GERD) - กล่องเสียงอ่อนยวบ (laryngomalacia) - การแพ้นมวัว อันที่พ่อหมอพบบ่อยที่สุด ทางคลินิก นั่นคือ Overfeeding หรือการกินนมมากเกินไปครับ โดยเฉพาะกลุ่มที่อุ้มเรอหลังกินไม่ดีพอครับ อาการที่พบบ่อย คือ - แหวะนมบ่อย แต่ยังกินได้ดี - ให้ลูกกินถี่ ๆ โดยเฉพาะถี่กว่า 2 ชม - อาการมักเป็นในช่วงกลางคืน >กลางวัน เพราะเป็นช่วงเวลาที่ทุกคนง่วงนอน บางคนก็ให้นมในท่านอนแล้วลูกก็นอนหลับไปเลย ... ไม่ได้อุ้มเรออย่างเหมาะสม - ท้องอืดป่อง - น้ำหนักขึ้นเร็ว เกินเกณฑ์มาก ๆ กลุ่ม overfeeding แก้ไขเบื้องต้นโดยการกินให้ห่างขึ้น อุ้มเรอให้เก่ง กินให้ลดลงต่อมื้อ อย่าสับสนกับ "ภาวะกรดไหลย้อน" นะครับ เพราะกลุ่มอาการกรดไหลย้อน จะเป็นมากในช่วงนอน และเด็กจะมีอาการที่ไม่สบายตัว แอ่นตัว ไม่ยอมกินนมเพราะปวดท้อง งอแงมาก น้ำหนักขึ้นไม่ดีครับ หากเป็นแบบนี้ควรไปตรวจนะจ๊ะ เพราะคุณหมอจะได้ตรวจประเมินและอาจใช้ยาลดกรดและยาช่วยให้ลำไส้เคลื่อนไหวดีขึ้น ก็จะลดกรดไหลย้อนได้ ก่อนไปตรวจอาจช่วยลูกด้วยการกินมื้อเล็ก ๆ และบ่อย ๆ ไม่นอนหลังกินทันที อุ้มเรอให้ถูกวิธี อีกสาเหตุที่พบในเด็กเล็ก โดยเฉพาะเด็กที่คลอดก่อนกำหนด นั่นคือ ภาวะกล่องเสียงอ่อนยวบ หรือ laryngomalacia ครับ กลุ่มนี้มัก "นอนหงายแล้ว ... ครืดคราด" เปลี่ยนท่าแล้วอาการดีขึ้นครับ โดยเฉพาะท่าตะแคงหรือนอนคว่ำ ส่วนใหญ่อาการจะดีขึ้นได้เองใน 1 - 2 ปี หากอาการรุนแรงต้องได้รับการตรวจเพิ่มเติมหลายอย่าง บางคนรุนแรงมากจนต้องเจาะคอเลยครับ อีกอันคือ หวัด อันนี้ก็ตรง ๆ ตัว มักมีไข้ ไอ น้ำมูก ร่วมด้วย หากไม่แน่ใจก็ไปตรวจรักษาได้ครับ สุดท้าย คือ "การแพ้นมวัว" แน่นอนว่า การแพ้นมวัว นั้นทำให้เสมหะเยอะ ครืดคราดมากขึ้นครับ มักเจอในเด็กที่มีประวัติครอบครัวที่มีโรคภูมิแพ้ชัดเจน ... และมักพบอาการอื่น ๆ ร่วมด้วย เช่น ผื่นแพ้ที่ผิวหนัง ถ่ายมีมูกเลือดปน เป็นต้น วิธีแก้ไขทำได้ 2 แบบ คือ มาตรวจ กับ งดผลิตภัณฑ์จากนมวัวดู ... แล้วแต่สะดวกครับ หากถามพ่อหมอ มักแนะนำให้มาตรวจเพื่อซักประวัติ ตรวจร่างกายก่อนครับ บางคนอาจจะยังไม่ต้องตรวจเลือดเพิ่มเติมก็ได้ครับ หากประวัติชัดเจนเป็นต้น แต่เชื่อไหม เท่าที่พ่อหมอประสบเอง พอลองซักประวัติ ดู นน. ส่วนสูง มักเป็น overfeeding ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ... คนที่แพ้นมวัวจริง ๆ มีไม่มาก ... ซึ่งหากถามหมอภูมิแพ้อาจจะเจอเยอะกว่าพ่อหมอได้เพราะคนที่แพ้ ๆ เขาก็ไปหาหมอภูมิแพ้เนอะ แบบนี้เรียกว่า selection bias ดังนั้นก็ฟังและวิเคราะห์กันดูครับ สาเหตุอื่น ๆ ที่ทำให้ครืดคราด หรือหายใจเสียงดังในเด็กเล็ก ได้ นั่นคือ - หูดที่กล่องเสียง ... มักเจอในคุณแม่ที่มีหูดที่ช่องคลอด และคลอดทางช่องคลอด - ทางเดินหายใจตีบตัน มักเจอในเด็กที่เคยใส่ท่อช่วยหายใจมาก่อน ดังนั้น หากหายใจเสียงดังครืดคราด ในเด็กเล็ก หากเยอะ ... ไปตรวจเนอะ แต่หากไม่เยอะ ลองสังเกตตามที่พ่อหมอเขียนดูนะครับ และตอนไปรับวัคซีนตามวัย อย่าลืมบอกหมอที่ฉีดวัคซีนด้วยนะครับ จะได้รับการตรวจประเมิน #หมอวินเพจเลี้ยงลูกตามใจหมอ

Câu hỏi liên quan