2 Các câu trả lời

อายุกี่เดือนคะแม่ เป็นอาการที่เขาไม่สบายเนื้อไม่สบายตัวค่ะ หรือไม่ก็ ร่างกายมันง่วงแล้ว แต่จิตใจยังอยากเล่น เอาตัวเองนอนไม่เป็นค่ะ แม่ปิดไฟสีขาว เปิดไฟสีส้มเบาๆ เปิดพัดลมหรือแอร์เย็นๆ ให้เค้ารู้ตัวว่าถึงเวลานอนแล้ว จับพานอนหมอน แล้วให้กินนมนะคะ (ถ้าอุ้มอยู่อย่างนั้นเค้าก็คิดว่าเรายังอยากเล่นด้วย ร่างกายเขาก็จะยิ่งฝืน) ถ้าง่วงมากๆก็มักจะหลับคาขวดหรือคาเต้าไปเลยค่ะแม่

น้องไอเสียงดังแต่ก่อนไอเฉยๆหลังๆมาเริ่มมีน้ำมูก.. บางครั้งตอนกลางคืนไอเสียงดังจนแม่สดุ้งตื่นและมีอ้วกและแหวะนมออกมาด้วยน้องไอแบบนี้มาเกือบจะ2อาทิตย์ละ.. น้องใกล้จะ7เดือนละอยากข​อคำปรึกษามียาหรือวิธีไหนที่ทำให้อาการไอของน้องเบาลงหรือกินยาชนิดไหนได้บ้างช่วยวัยนี้