26 Các câu trả lời

เป็นเพราะฮอโมนตอนท้องค่ะ ตอนเเรกเราก็ไม่เป็นไม่เคยมีสิวที่หลังเลยจนท้องมาเป็นเอาช่วง7-8เดือนเเบบนี้เลยทำไงก็ไม่หายขาดลามเยอะมาก เเต่พอคลอดน้องเเล้วก็ดีขึ้นสิวหายเหลือรอยบ้างทายาเอาค่ะ อย่าคิดมาก ห้ามเกาห้ามเเกะนะคะ เดี๋ยวจะหายไปเองค่ะ

สิวฮอโมนรักษาไม่หายค่ะ จะขึ้นเรื่อยๆ แค่อันที่ขึ้นแล้วเราทายาหรือรักษามันจะไม่เพิ่มเชื้อให้เกิดสิวลามค่ะ แต่ยังไงมันก้อขึ้นตามฮอโมนนั่นแหละค่ะ ถ้าแม่เปนคนไม่เปนสิวแต่แรก คลอดเดียวก้อค่อยๆหายเองค่ะ อดทนค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ🙏🏻

นี่ยังถือว่า ดีกว่าแม่บ้านนี้นะคะ แม่บ้านนี้ หลังไม่มีมี่ว่างเลย สิวขึ้นยันท้อง ยันขาเลย งง เหมือนกัน จะขึ้นท้อง กับ ขา ทำไม แต่ก็เริ่มดีขึ้นละค่ะ ใกล้คลอดแล้ว

ขอให้หายไวๆนะคะ

Super Mum

หรืออาจะเป็นอาการแพ้ยาสระผมก็ได้นะคะ ได้มีการเปลี่ยนยี่ห้อหรือเปล่า แนะนำให้เปลี่ยนมาใช้แบบที่ไม่ผสมซิลิโคนค่ะ ใสๆ เจลๆ ออแกนิกๆ

ถ้าเป็นเนื้อสีขุ่นๆแสดงว่ามีค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะนึกว่าจะขึ้นเเค่หน้าตอนนี้ขึ้นหลังท้อง คันบ้างบางครั้ง เราพยายามอาบน้ำทาสบู่ทำความสะอาด หลังคลอดก็คงหาย

VIP Member

เป็นสิวฮอร์โมน​จากการตั้งครรภ์​ค่ะแม่​ บ้านนี้ก็เป็น​ จากคนที่ไม่เคยเป็นสิวเลย​ ขึ้นทั้ง​ หน้า​ คอ​ อก​ หลัง​ เลยค่ะ😂

เป็นเหมือนกันจ้า เห็นหมอบอกว่าเป็นสิวฮอร์โมน หลังคลอดถึงจะหาย แบบนี้ก็เป็นทั้งหลังเลย ตอนนี้ท้องได้9เดือนแล้วจ้า

จากเป็นตุ่มแดงๆ ก็เริ่มลดลงแล้วค่ะ #กลัวแต่เป็นรอยดำ 😂

VIP Member

เราก็เป็นนะแต่พอคลอดน้องแล้วก็หายไปเอง เป็นเยอะมาก พอหายหลังก็กลับมาเนียนเหือมเดิมไม่ทิ้งลอยดำเลย

เป็นเหมือนกันค่ะ เอาน้ำเกลือคลีนแอนเคลียร์เช็ด ตอนนี้สิวหายแห้งเลยค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะตอนนี้หายแล้วอย่าพึ่งเครียดนะแม่คลอดน้องเดี๋ยวก็หายค่ะ

เริ่มหายตอนไหนคะ พอจะบอกได้มั้ยคะ🙏🏻