สอบถามเรื่องฝากครรภ์ค่ะ

เราฝากครรภ์ที่คลินิกหนึ่ง มีฉีดวัคซีนนั่นนี่นู่นช่วง4-6เดือน(เราไม่แน่ใจ) หมอนัดเดือนละครั้งมาตลอด เราซาวด์ทุกครั้งที่ไปตามนัดหมอเพราะอยากเห็นพัฒนาการของลูก ช่วงใกล้คลอดหมอนัดถี่มากค่ะ 15วันนัดทีนัดตรวจเลือดตอนท้อง7เดือนค่ะเราก็แปลกใจ7เดือนนัดตรวจเลือด แต่ท้องนี้ท้องแรกค่ะ เราเลยไม่ค่อยมีความรู้ 15วันต่อมาเป็นวันที่27พย.ที่ผ่านมานัดอีกฉีดวัคซีนอะไรสักอย่าง นัดรอบต่อไป4ธค. เราเลยจะไม่ซาวด์เพราะเดือนพย.นัดไป3รอบ เสียเกือบ2,000ทุกรอบ ครั้งล่าสุดที่จะถึงเราเลยตัดสินใจไม่ซาวด์เอาเงินตรงนี้ไปซื้อของเตรียมคลอดแทนค่ะ เกือบไม่ไหวแล้วจริงๆ😭 คำถามคือช่วงใกล้คลอดแบบนี้คุณแม่คนไหนยังมีฉีดวัคซีนบ้างคะ เราบังเอิญถามเพื่อนที่คลอดลูกแล้วว่าข่วง7เดือนคุณหมอจะฉีดวัคซีนอะไรให้บ้างเพื่อนบอกว่าช่วง7เดือนไม่มีฉีดแล้วนะ เราเลยกลัวนิดหน่อยค่ะ

1 Các câu trả lời

Super Mum

หมอไม่บอกเลยหรอค่ะ ว่าฉีดอะไรบ้าง ท้องแรก มีฉีดบาดทะยัก 3 เข็ม ตามไตรมาส ไข้หวัดใหญ่ คอตีบไอกรน อย่างละเข็ม ค่ะ

คุณหมอแจ้งนะคะ แต่เราฟังไม่ทัน จำได้แค่ฉีดบาดทะยักไปแล้ว2เข็มค่ะ

Câu hỏi liên quan