สอบถามเรื่อง อายุครรภ์ค่ะ

เราทำ ICSI ใส่ตัวอ่อน วันที่ 3 ก.ย. // วันที่ 8 ก.ย.เราลองตรวจปัสสาวะดู พบสองขีดจางๆ หมอเลยนัดไปตรวจเลือดในวันที่ 9 ก.ย. พบฮอร์โมน HCG ขึ้น 43 (เพราะเรามาตรวจเร็วกว่าที่หมอกำหนดไว้ตอนแรกถึง 4 วัน) หมอเลยนัดเรามาตรวจเลือดอีกที ในวันนี้ 17 ก.ย. ผล HCG ขึ้น 3,312 และหมอบอกว่า เราอายุครรภ์ได้ 4 weeks เราก็แอบงงว่า ตอนเราท้องลูกคนแรก ตอนที่เราตรวจเลือด ท้อง 4 weeks เราได้แค่ 240 เอง และลองไปอ่านวิธีการนับอายุครรภ์ ของคนทำ IVF หรือ ICSI เค้าจะนับวันที่ใส่ตัวอ่อน(Day5) เป็น 2w5d แล้ว จากวันที่ 3 ถึง 17 กย ก็ควรจะเป็น 4w5d แล้วรึเปล่า เพราะฮอร์โมน ช่วง 3-4 weeks ไม่น่าจะเกิน 1000 หรือเราเข้าใจผิด ใครมีประสบการณ์ หรือทราบวิธีการนับอายุครรภ์ แนะนำทีนะคะ (จริงๆ เราก็รอซาวด์ดูขนาดตัวอ่อน ก็จะทราบอายุ แต่ก็แอบใจร้อน อยากรู้ว่า เราคำนวณถูกมั้ย ทำไมหมอคิดได้ไม่เหมือนกับฟมอๆท่านอื่นๆ) ขอบคุณค่ะ

สอบถามเรื่อง อายุครรภ์ค่ะ
Hãy là người đầu tiên trả lời
Câu hỏi liên quan