6 Các câu trả lời

เคยเป็นค่ะ หมอแนะนำให้ลูกเริ่มดูดขวดตอน 1 เดือนครึ่ง แม่ก้อให้ดูด 1-2 ครั้ง แต่แม่แอบรั้น ให้กินแต่เต้า(เพราะกลัวลูกไม่เอาเต้า)จน 2 เดือนแม่จะเอาขวดให้กิน เพราะต้องกลับไปทำงานถ้าครบ 3 เดือน ปรากดว่าน้องร้องไม่กินขวดเลย แม่กลุ้มใจมาก กลัวว่าถ้ากลับไปทำงานแล้วลูกจะหิว ร้องไห้ไปหลายรอบมาก จนมีคนแนะนำให้ฝึกน้องกินจุกไม่ดูดนมไม่ไหล ไปหาซื้อในพวกโชปี้ค่ะ น้องค่อยๆเปิดใจดูดจุกเป็นต้นมา จนตอนนี้น้อง 5 เดือนครึ่งแล้วค่ะ สู้ๆนะคะ ค่อยๆฝึกค่ะ เด็กเค้าพร้อมเรียนรู้เสมอค่ะ

VIP Member

อย่าท้อค่ะให้ฝึกดูดไปเรื่อยๆ อย่าให้นมเต้าต้องเลิกขาดก่อนช่วงหักดิบ ปล่อยให้หิว ถ้าเค้าเริ่มใช้ขวดแล้วตอนกลางคืนแม่อยากให้น้องดูดเต้าก็กลับมาให้ได้ค่ะ เราก็ทำแบบนี้ค่ะ

VIP Member

จุกเสมือนนมแม่ให้ใช้ดูคะ บ้านนี้ใช้คะสลับกับเต้า กลัวกลับไปทำงานลูกไม่ดูขวด ตอนนี้น้อง 2เดือน 14วันคะ

ใช้จุกของพีเจ้นค่ะ สำหรับขวดคอกว้าง ให้ดูดเต้าสักพักแล้วหยุดมาดูดจุกต่อค่ะ แต่ก็ต้องใจเย็นๆ

พยายามทุกวันค่ะ ป้อนจุกก่อนป้อนเต้า ไม่เกินอาทิตย์ ดูดค่ะ #ย้ำ แต่ต้องทุกครั้งจะให้นมนะคะ

VIP Member

แม่ต้องสลับให้กินขวดแทนเต้าบ้างค่ะ

Câu hỏi liên quan