13 Các câu trả lời

แผลฉีกติดเชื้อได้ง่ายค่ะ. ถ้าติดเชื้อในกระแสเลือดขึ้นมาไม่คุ้มค่ะ(บอกสามีว่ามีสิทธิ์ตายได้ขู่ไว้เลยค่ะ)แถมมดลูกยังไม่เข้าอู่อีกค่ะ ปกติเราคิดว่าน่าจะ3เดือน บางคน2เดือนก็ได้ค่ะ แม่ลูกอ่อนนี่ป่วยง่ายมากๆค่ะ. รักษาตัวเองก่อนค่ะแม่เป็นห่วงนะคะ

ก็ต้องเป็นเดือนนะคะถ้าคลอดแบบธรนมชาติ ถ้าผ่าก็ครึ่งปีขั้นต่ำ อย่างที่ท่านอื่นบอกแผลติดเชื้อฉีกเย็บใหม่ ส่วนผ่าถ้าท้องอีกใหญ่กว่าเดิมยิ่งอันตราย ที่สำคัญเป็นอะไรมาใครจะดูเเลลูกคะ

รอตรวจหลังคลอด+น้ำคาวปลาหมดนะคะ ไม่ว่าจะอยากแค่ไหนต้องอดทนค่ะ นึกถึงผลเสียที่จะตามมาด้วยค่ะ ไม่ใช่คำนึงแต่ความต้องการ ความปลอดภัยและความสะอาดสำคัญนะคะ

ไม่ต้องรีบค่ะ เพราะจะพลาดเมื่อเรา มีอะไรกับแฟนหลังตรวจเสร็จ ไม่ได้คุมกำเนิด ได้น้องมาอีกคนจร้า พี่ยังไม่โตเลยน้องมารอแล้วจร้า #เพราะคำว่าไม่ไหม

ส่วนมาก3-4 เดือนนะคะ ช่วงให้แผลสมานและให้ร่างกายฟื้นตัว ยับยั้งช่างใจไว้ก่อนค่ะ 1 ครั้งแลกกับค่ารักษาเรื่อยๆ เป็นอะไรมามันไม่คุ้มหรอกค่ะ

หลังตรวจค่ะ ไม่ต้องรีบ ถ้าแปลฉีกขาด หรือติดเชื้อมันไม่คุ้มกันจ้า อดทนอีกนิดน้า ทั้งแม่และพ่อเลย

VIP Member

บ้านนี้หมอแนะนำหลังตรวจช่วงหลังคลอดไปแล้วค่ะ ป้องกันแผลฉีกขาดและติดเชื้อ

ผู้ใหญ่ชอบบอกต้องหลังคลอด45วัน+คะ และหลังคลอดต้องคุมดีๆเพราะจะติดง่ายมาก

เราว่าประมาณ 2-3 เดือนให้หายแผลปิดสนิทเลยดีกว่าค่ะแม่ หมอแนะนำแม่มาแบบนี้

ไม่ต้องรีบค่ะ ควรรอตรวจหลังคลอดก่อน ติดเชื้อขึ้นมาไม่คุ้ม