24 Các câu trả lời

แม่น้องใช้เครื่องสำอางคหรือป่าวค่ะ เช่น สบู่ โ ฬมล้างหน้า ผงชักผ้าของแม่ตามเสื้อผ้า แต่งหน้า ทาลิป ที่ส่วนผสมของแอลกอฮอลพวกเครื่องสำอาง คนอื่นที่มาจับ หอมแก้ม จับแก้ม หรือจะแพ้พวกนมที่ทานอยู่ก้เป้นได้ค่ะ

อาจจะเป็นไปได้ค่ะ ก่อนหน้านี้3, 4วันแม่แต่งหน้านิดหน่อย​ แต่น้องเพิ่งเป็น

หาหมอดีกว่าค่ะ ลูกบ้านนี้เป็นผื่นภูมิแพ้ผิวหนัง ขึ้นหน้า ตามตัว ตาบวมด้วย ไปหาหมอกินยาทายาที่หมอให้ ไม่ถึงอาทิตย์ก็หายแล้วค่ะ

น้องน่าจะเป็นภูมิแพ้ผิวหนังค่ะ ผื่นหายแล้วแต่ผิวยังแห้งเลยทำให้กลับมาเป็นซ้ำ ถ้ารักษาผื่นแล้วต้องใช้โลชั่นทาเคลือบไม่ให้ผิวแห้งค่ะแม่

บ้านนี้เคยเป็น/ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดทำความสะอาดดูค่ะ/บ้านนี้งดแป้ง-และครีม/ไม่สบายใจรีบไปหาหมอเลยค่ะ

จ้า ☺

ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกหมาดๆเช็ดทำความสะอาดค่ะแล้วหาคุณหมอให้หมอดูว่าเป็นผื่นแพ้อะไรอย่าซื้อยามาทาเองค่ะ

ตอนนี้เพิ่งยุบลงแต่ถ้าขึ้นอีกจะไปให้หมอตรวจว่าแพ้อะไรค่ะ

VIP Member

ลองสำลีชุบน้ำต้มสุกดูค่ะแม่ บ้านนี้ก็เป็นจะขวบแล้วก็ยังเป็นๆหายๆ แต่ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ดดีขึ้นค่ะ

จ้า

น้องหายแล้วนะค่ะ แม่ซื้อตัวนี้มาใช้ เช็ดหน้าทุดครั้ง​ก่อนทา 3-4วันหายจ้า ขอบคุณ​ทุกคนมากๆจ้า

มีค่ะ

เค้าแพ้คลอลีนป่าว ลองเอาน้ำกรองให้น้องอาบดูสิ แล้วก้ลองเลิกใช้แป้งดู ลูกเราก้เคยเป็น

เดี๋ยว​ลองงดทุกอย่าง​ดูค่ะ

ไปหาหมอค่ะ บ้านนี้เป็นตอน 1 เดือน ไปหาหมอ ให้หมอตรวจดูว่าแพ้อะไร ก่อนซื้อยามาทาเอง

บ้านนี้ไปหาหมอมาแล้ว แต่หยุดยาเพราะเป็นสเตียรอยด์

บ้านนี้ก็เป็นคะ เป็นๆ หายๆ ยิ่งอากาศร้อน ผื่นยิ่งขึ้นคะ ทายาอะไรก็ไม่หายคะ

เอานมแม่ทาทิ้งไว้คะ​ นมแม่มหัศจรรย์สุดแล้วคะ​