2 Các câu trả lời

น้องสามารถรู้กลางวันกลางคืนได้ก็ต่อเมื่อพูดรู้ความแล้ว แต่ถ้าแม่หมายถึงน้องจะนอนเป็นเงลาอย่างจริงจังได้เมื่อไร จะขอแนะนำว่า กลางวันใ้ปลุกขึ้นมาบ่อยๆ อย่าปล่อยนอนจมนานหลายชั่วโมง อย่างมากไม่เกิน 2 ชั่วโมงต่อการนอนหนึ่งครั้ง พอมืดแล้วประมาณ 2 ทุ่ม ให้ปิดไฟให้หมด เปิดเพียงโคมไฟเล็กๆพอมองเห็น ปิดทีวี งดส่งเสียงดัง ไม่เล่นกับน้อง(แต่ดูแลปกติ อึ ฉี่ เปลี่ยนผ้าอ้อม ให้นม) ไม่หยอกล้อเมื่อน้องตื่น พอเช้าก็ปลุกให้ตื่นไม่ต้องรอให้ตื่นเอง ทำแบบนี้ทุกวัน น้องจะปรับตัวได้เร็วมาก ส่วนบ้านนี้ทำแบบนี้ตั้งแต่ออกจาก รพ. กลับมาอยู่บ้านคืนแรกก็ปิดไฟนอนเลย เปิดเพียงไฟหัวเตียง น้องนอนเป็นเวลาตั้งแต่ 3 สัปดาห์ ตอนเช้าพอ 7 โมงปลุกน้องค่ะ แต่ส่วนใหญ่น้องตื่นมาอึตี 5 ทุกวัน อึเสร็จพานอนต่อ ทำทุกอย่างให้เป็นกิจวัตรประจำวันค่ะแล้วจะง่ายสำหรับแม่มากค่ะ

ขอบคุณค่ะ