10 Các câu trả lời

-แพมเพิส NB ใช้เยอะมาก ช่วงแรกลูกจะถ่ายบ่อยมาก -ผ้าอ้อมผ้าสาลูขนาด 24*24 ประมาณโหลครึ่ง -กระดาษเปียก ไว้เช็ดทำความสะอาดเวลาอึฉี่ -แผ่นยางรอง ไว้เปลี่ยนแพมเพิส หรือตอนอาบน้ำเสร็จ -บีเพนเทน ไว้ทาผื่นรอยแดง -เสื้อผ้าเด็กอ่อน สัก 5-6 ชุดก็พอ ถุงมือ ถุงเท้า หมวก ผ้าห่อตัว ผ้าเช็ดตัว -กะละมังอาบน้ำ กะละมังล้างขวดนม -น้ำยาซักผ้าเด็ก, น้ำยาล้างขวดนม, สบู่เหลวอาบน้ำสระผมเด็ก -ขวดนม, ที่นึ่งขวดนม, ที่ผึ่งขวดนม,แปรงล้างขวด -เครื่องปั๊มนม, ถุงเก็บน้ำนม -เจลเย็น, กระเป๋าเก็บความเย็น (เผื่อใช้ตอนเดินทาง) -ชุดเครื่องนอนเด็ก -กรรไกรตัดเล็บเด็ก -มหาหิงค์ -แอลกอฮอล์70% -สำลีก้านใหญ่ (เช็ดรอบสะดือ), ก้านเล็ก(เช็ดหู จมูก) -สำลีแผ่น หรือสำลีก้อน ไว้เช็ดตา -น้ำเกลือ ไว้หยอดจมูก (เด็กแรกเกิดมักมีเสียงครืดคราด น้ำเกือช่วยได้) -ลูกยางแดง ไว้ดูดน้ำมูกตอนเป็นหวัด -จุกหลอก ถ้าจำเป็นค่อยใช้ บางครั้งก็ช่วยให้ลูกไม่ over feeding ประมาณนี้ค่ะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา

ลืมอีกอย่าง แผ่นยางรองตอนเปลี่ยนแพมเพิสด้วยค่ะ

สนใจ แพมเพิส ไซส์ NB ของ mamypoko ไหมคะ ใช้ไม่ทันค่ะ แพคใหญ่ 84 ชิ้น 500 บาทส่งฟรี แถมแพมเพิสของ kirakira ด้วยค่ะ มากกว่า 10 ชิ้น ตอบโพสนะคะ เตรียม ผ้าอ้อม 2 โหล ขึ้นไปค่ะ ใช้เยอะมาก เสื้อผ้าเด็ก แพมเพิส อุปกรณ์อาบน้ำลูก อ่าง สบู่ ฟองน้ำเด็ก ยามหาหิง ครีมทาตัวลูก บีเพนเทนทาตูด สำลีก้อนใหญ่ คัตตอนบัตแบบเล็ก และใหญ่ ใช้เช็ดจมูกและหู น้ำเกลือ ยาทาสะดือ(รพ น่าจะให้มา) ผ้าเปียก (สะดวกกว่า สำลีชุบน้ำต้มสุก) แผ่นรองกันเปื้อน กรรไกรตัดเล็บเด็ก ของเราใช้ประมาณนี้ค่ะ พวกเตียงหมอนแทบไม่ได้ซื้อ เพราะนอนเตียงเดียวกัน และไม่ใช้หมอนค่ะ อ้อซื้อที่ปั๊มนม ถุงเก็บนม ไรงี้ด้วยค่ะ ลูกคนแรกเหมือนกัน สู้ๆนะคะ

สิ่งที่ควรเตรียมตอนอยู่โรงพยาบาลจริงๆเลยค่ะ ผ้าอ้อมเด็กค่ะ ใช้ผ้าอ้อมช่วงเเรกๆจะดีนะค่ะ กระดาษลองอึน้องค่ะใช้เเผ่นใหญ่ เผื่อสะดวกกับการเก็บทำความสะอาดให้น้องค่ะ ผ้าอ้อมไม่เปื้อนเยอะด้วย. กระดาษเปียกสำหรับเด็ก สำลี สบู่ที่เป็นเเบบสระผมในตัว แป้งเด็กผ้าขุนหนู ผ้าห่อตัวเสือผ้าของน้องค่ะ.

ผ้าอ้อม เสื้อผ้าน้องตามชอบคุณแม่เลยค่ะแต่คำนึงน้องโตเร็วนะคะ ผ้าห่อตัว มหาหิงค์ สำลี แอลกลอฮอลเช็ดสะดือ คอตตอนบัต เบบี้ออย สบู่อ่อน แพมเพิสnb ถุงมือ ถุงเท้า หมวก ไว้ใส่กลับบ้าน กะละมังอาบน้ำ เปล เป็นต้นนะคะ ส่วนจำนวนก็ตามคุณแม่สะดวกค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณแม่😍

TapFluencer

รีบซื้อไว้เลยค่ะ พอท้องแก่แล้วจะเดินลำบาก เหนื่อยง่าย ไม่เหมาะต่อการเดินซื้อของค่ะ ซื้ออย่างละนิด ๆ แค่พอใช้ช่วง 3 เดือนแรกก็พอ เดี๋ยวกิ๊ฟเซทรับขวัญจากญาติและเพื่อนๆ ก็จะตามมา ใช้ไม่ทันกันเลยค่ะ

📍ที่เราเตรียมไปคลอดที่รพ. แพมเพิสไซส์nb กระดาษเปียก ผ้าห่อตัว ถุงมือถุงเท้า เสื้อ 📍ของใช้ที่บ้าน กะละมังอาบน้ำ สำลีก้อน แอลกอฮอล์70% ครีมอาบน้ำทูโทน ครีมทาผิว มหาหิง ยาทากันยุง(เราทาที่เปล) ออยล์

ขอตามค่ะเพราะอีก2เดือนเหมือนกันยังไม่เตรียมซื้ออะไรเลย

ค้นหาในเว็บเลยค่ะแม่. มีคำแนะนำเยอะมาก

ตามนี้เลยค่ะ https://th.theasianparent.com/ของเตรียมคลอด/

ขอบคุณค่ะคุณแม่😍

checklist ตัวอย่างจ้าา

Câu hỏi liên quan