14 Các câu trả lời

TapFluencer

คนท้องท้องผูกเป็นเรื่องปกติค่ะ ลำไส้ถูกกดทับทำให้เคลื่อนตัวได้ช้า และผลจากฮอร์โมนคนท้องด้วย แล้วยิ่งยาบำรุงเลือดมีผลข้างเคียงทำให้ท้องผูกอีก ถ้าเข้าช่วงไตรมาสหลังๆจะเป็นหนักกว่าเดิมอีกค่ะแม่ แนะนำให้ทานผักผลไม้เยอะๆ ทานโยเกิร์ต ดื่มน้ำวันละ2ลิตรค่ะ หากยังไม่ดีขึ้นแนะนำให้บอกคุณหมอให้เขาจ่ายยาแก้ท้องผูกให้นะคะคุณแม่

คนท้องอึยากอยู่แล้วค่ะ ยิ่งกินยาบำรุงเลือดยิ่งถ่ายยาก แม่ทานผลไม้ ผักที่มีไฟเบอร์ ช่วยการขับถ่ายกระตุ้นดูแม่ ส่วนตัวอึยากอึเย็นผัก ผลไม้ นมเปรี้ยว โยเกิร์ตก็ไม่ช่วย จบที่เจ้าวงการสวนค่ะ 🤣

ยากจริงค่ะ เข้าห้องน้ำทีนี้นั้งไปเเล้วครึ่งชม.ก็ยังไม่หมด

ท้องคนแรกถ้าวันไหนไม่ทานผักรู้เลยวันต่อมาทรมานมาก ตอนนี้ท้องสองทานผลไม้ทุกวัน แอบเปิ้ลวันละ1ลูก บางวันก็องุ่น บางวันก็ลูกพลับไม่ผูกเลย นอกว่าวันที่ทานเนื้อวัว ผูกนิดกน่อย

เราขอยาถ่ายที่หมอมาคะ เป็นไซรัปหวานมากกก กินต่อเนื่อง 3 วันถึงถ่าย แต่ส่วนตัวก็กิน Nuii สีม่วงด้วยค่ะ กินวันละ 1/4 ของซอง ใช้เวลาหน่อย แต่ให้ถ่ายได้พอ

ไตมาสแรก ก็ท้งผูกเหมือนกันค่ะ แต่เปลี่ยน มากินน้ำ อย่างน้อยวันละ 1.5 ลิตร + กินนม วันละ 2 เวลา + กินกล้วยน้ำว้า วันละ 2-3 ลูก ก็ไม่ผูกอีกเลยค่ะ

ของเราเน้นกินผักผลไม้เยอะๆ แบบเยอะมากๆจริงๆ ช่วยได้ค่ะ นมเปรี้ยว น้ำลูกพรุน แก้วมังกร ไม่เคยมีปัญหาเรื่องท้องผูกเลย

บ้านนี้กินมะละกอสุกเเล้วก็สับปะรดค่ะ สับปะรดกินเเค่พอดีๆค่ะ เเล้วก็น้ำเปล่าเยอะๆช่วยได้อยู่ค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ข้างซองเขาเขียนว่า. ยาอาจจะทำให้ท้องผูก ควรดื่มน้ำตามเยอะๆ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ ถามหมอ หมอบอกปกติของคนท้องค่ะ

แรกๆบ้านนี้ก็ผูก ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ +ผัก ผลไม่ค่ะ