อาการท้องแข็ง

อายุครรภ์ได้34สัปดาห์ มีอาการท้องแข็ง แล้วเวลาเดินเหมือนมีน้ำใส่ติด กางเกงชั้นใน ตัดสินใจไปหาโรงพยาบาลใกล้บ้าน ซึ่งมีแต่หมอทั่วไป ตรวจ NST เจออาการท้องแข็ง ให้นอนโรงพยาบาล1 คืน เพื่อฉีดยาระงับคลอด ยาที่ฉีดเข้าไปออกฤทธิ์เร็วมาก หัวใจเต้นเเทบพัง เหนื่อย หายใจไม่ออก หิวน้ำบ่อยขมปากขมคอ และอาเจียน ฉีดได้2เข็ม หมอเข้ามาดูอาการ บอกต้องนอนโรงพยาบาล2คืน เพื่อฉีดยาขยายปอด เผื่อลูกคลอดก่อนกำหนด แม่โดนฉีดยาไป12 เข็ม กลับมาก็ยังมีอาการท้องแข็ง เวลาจะนั่งก็อึดอัดเหมือนท้องจะแตก และเหมือนเราเบ่งท้องคลอด เวลานอนก็เสียวๆ เหมือนมีอะไรจะหลุดออกมาจากช่องคลอด หมอแนะนำให้นอนติดเตียงอยู่กับที่ห้ามลุกเดิน นอกจากเข้าห้องน้ำ ค่ะ คุณแม่ท่านไหนเคยโดนฉีดยาระงับ คลอดและยาขยายปอดบ้างค่ะ ลูกออกมาแข็งแรงดีหรือป่าวค่ะ

1 Các câu trả lời

VIP Member

ออกมาจากรพ.หมอให้งดทำกิจกรรมทุกอย่างค่ะให้นอนอย่างเดียวไม่งั้นจะทำให้คลอดก่อนกำหนด บ้านนี้หมอบอกมาแบบนี้นะคะเพราะอการเดี๋ยวกันเลยบ้านนี้เป็นตอน28+4แอดมิท3วัน

ให้ยาผ่านสายน้ำเกลือบ้านนี้หัวใจเต้นเร็วสั่นทั้งตัวต้องเปลี่ยนมาเป็นยากิน