7 Các câu trả lời

ใช้สำลีชุปน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดค่ะ จนกว่าจะแห้งหลังอาบน้ำ ห้ามใช้แอลกอฮอล์เช็ดเด็ดขาดค่ะ เพราะวัคซีนBCG เป็นเชื้อเป็น ถ้าใช้เช็ดจะไม่มีประสิทธิภาพ วัคซีนจะตายค่ะ ซึ่งปกติแล้วเวลาฉีดวัคซีนตัวนี้พยาบาลจะใช้น้ำเกลือเช็ดก่อนฉีดแทนแอลกอฮอล์ค่ะ

อ่อ...ขอบคุนมากค่ะ

ไม่ได้ใส่ยาอะไรนะค่ะ อาบน้ำล้างให้สะอาดเช็ดให้แห้งถ้าใช้แอลกอฮอล์กลัวน้องแสบอ่ะค่ะและจะทำให้เป็นแผลเป็นด้วยนะค่ะ

แตกแล้วเหมือนกันจ้า หลังอาบน้ำใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ด ตอนนี้เริ่มแห้งแล้วจ้า

ใช้น้ำต้มสุกเช็ดทำความสะอาด อย่างเดียวก็พอค่ะเดี๋ยวก็แห้งไปเอง

บ้านนี้ใช้นํ้าเกลือค่ะใช้ครั้งเดียวเองแผลก็หายเลยจ้า

ทำความสะอาด ใส่ยา ระวังไม่ใช่แผลติดเชื้อค่ะ

ยาอะไรค่ะที่บ้านมีแต่แอลกอฮอร์กะน้ำเกลืออ่ะค่ะ

ใช้น้ำต้มสุกเช็ดค่ะ หรือน้ำเกลือ

ขอบคุนค่ะ😊

Câu hỏi liên quan