การเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว

อยากปรึกษาแม่หรือท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีคะ ตอนนี้เราเองคงไม่ต่างอะไรจากการโดนสามีทิ้งแล้วเราต้องเลี้ยงลูกอยู่บ้านคนเดียว เราเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูกอยู่บ้านตอนนี้น้อง 1ขวบ 3เดือน เราทะเลาะกับสามีเค้าตัดทุกอย่างตัดค่าใช้จ่ายของเราทุกอย่างออกให้เราหาเงินจ่ายทุกอย่างเอง ค่ารถ ค่าบ้าน ค่าโทรศัพท์ ค่าอยู่ค่ากิน เค้าจะไม่ช่วยเหลือเราอีก ตอนนี้เราต้องการเลิกขาดกับผู้ชายคนนี้มากๆ แต่ติดตรงทีตอนนี้เราไม่มีงาน ไม่มีเงินไม่มีรายได้เลย เราต้องเลี้ยงลูกคนเดียวอุ้มท้องลูกคนเดียวมาตลอด 2ปีแล้วถ้าเราต้อง เดินออกมากับลูกเพียงสองคนเราควรจะเริ่มยังไงดีคะ เราคิดไม่ตกเลยจะทนอยู่ก็คงไม่ไหวความสุขไม่มีมีแต่ความทุกข์ใจ แต่จะออกมาเลยตอนนี้ก็ยังไม่มีทางออก ขอคำแนะนำจากแม่ๆเลี้ยงเดี่ยวกันหน่อยนะคะ เครียดมากๆเลยคะ

1 Các câu trả lời

ลองกลับไปเริ่มต้นที่บ้านเราดีกว่ามั้ยค้ะ ยังไงครอบครัวเราก็ไม่ทิ้ง อาจจะมีคำพูดไม่ดีบ้าง แต่ถ้าเราเข้มแข็งพอ ก็จะผ่านมันไปได้ค่ะ ส่วนจะเริ่มทำอาชีพอะไรนั้น ขายของออนไลน์ เป็นทางออกที่ดีที่สุดค่ะ สำหรับคนไม่มีทุน ถ้ามีทุน ก็ขายพวก ลูกชิ้นทอด อะไรเล็กๆน้อยที่พอทำได้ที่บ้าน รายได้ช่วงแรกอาจจะติดขัด แต่ถ้าสู้และอดทน มันจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้แม่นะคะ สู้ๆค่ะ ตัวแม่เอง แยกกับแฟนคนแรกมาตั้งแต่ลูก3เดือนค่ะ ตอนนี้ 4ขวบแล้ว

ขอบคุณมากคะแม่

Câu hỏi liên quan