6 Các câu trả lời

VIP Member

เป็นอาการปกตินะคะ บ้านนี้ก็เป็นตอนไตรมาสสอง ขั้นแรกให้ลองอมน้ำเกลือก่อนค่ะช่วยได้ส่วนหนึ่ง แต่ถ้าปวดจนทนไม่ไหว ทานยาพาราได้ค่ะ(อันนี้ปรึกษาหมอนะคะไม่ได้มั่วเอง) ส่วนการหาหมอฟันสามารถหาได้นะคะ ที่แนะนำคือไตรมาสสอง เพราะถ้าไตรมาสแรกพวกเครื่องมือหมอฟันมีผลกับลูก ส่วนไตรมาสสามท้องจะใหญ่นอนหงายมากๆจะเป็นการไม่ดีค่ะ บ้านนี้ปรึกษาหมอตลอดหมอบอกว่าถ้าแม่ปวดก็ไม่ต้องทนค่ะ เพราะแม่จะแย่ซะก่อน

แปรงฟันทุกมื้ออาหารค่ะ ไม่มีอาการเกี่ยวกับฟันเลย แต่ท้องที่แล้วไม่แปรงฟันก่อนนอน ปวดทุกวันเลยค่ะ

อดทนให้ได้มากที่สุดค่ะ บ้านนี้ก็ปวดแรงมากจนกินอะไรไม่ได้เลยยาก็ไม่ได้กิน ตอนนี้หายแล้วค่ะ

VIP Member

ระมัดระวังเรื่องการกินคะ ปวดเหงือก เหงื่ออักเสบ ปกติของคนท้องคะ มักจะเป็นกันเเทบทุกคนคะ

อาจจะขาดแคลเซียมถ้าแม่มีแคลเซียมไม่พอลูกจะดึงจากกระดูกแม่ไปใช้ค่ะ

ขอบคุณมากคะ