45 Các câu trả lời

บ้านนี้พอรู้ก็ไปฝากเลยค่ะแต่เป็นฝากที่คลินิคหมอจะให้ยาบำรุงมากินก่อน แต่ที่รพ.ต้องรอ 3 เดือนหรือ 12 วีคขึ้นไปค่ะ แต่ฝากเร็วก็ดีนะคะได้ยามากินบำรุงลูก

ของหนูไปฝากครรภ์ตั้งแต่รุ้ว่าท้องเลยค่ะ น่าจะไม่ถึงอาทิตย์นะคะ ไม่งั้นก้อาทิตย์กว่าๆ เพราะนับดูเดือนตามที่หมอนัดคลอดคือ9เดือนพอดี

บ้านนี้ไปหาหมอครั้งแรกตอน5สัปดาห์ได้ยาบำรุงมาเลยแต่ได้พร้อมฝากท้องกับได้สมุดชมพูมาตอนสัปดาห์ที่9ค่ะ

รุ้ว่าท้องก็ฝากได้เรยคะฝากเร็วยิ่งดีไปหาหมอเดวคุณหมอจะซาวประเมินอายุครรภ์ให้คะฝากเร็วรุ้กำหนดคลอดเร็วคะ

4 วีคค่ะ คุณหมอที่คลินิคให้ยาบำรุงมา 2 อย่าง แต่ยังไม่ซาวด์ค่ะ มาซาวด์ตอน 7 วีคค่ะ ดูตัวน้อยกับหัวใจน้อยค่ะ

6weekค่ะ ฝากเร็วก็ดีค่ะได้ยาบำรุงจากคุณหมอมากิน แล้วก็มีนัดประจำเดือนของแต่ละเดือน ตรวจเลือด บลาๆค่ะ

แล้วแต่ที่ค่ะ เราเคยเจอบางคลีนิคไม่ถึง2เดือนไม่รับฝากแต่ซาวด์ดูได้ บางคลีนิคกี่เดือนก็ฝากได้

ฝากเร็วยิ่งดีค่ะแม่ ส่วนตัวเตรียมตั้งครรภ์มีความพร้อมตั้งแต่วันตกไข่ ไปฝากตอน4วีค1วันค่ะ

ประจำเดือนล่าสุด 10/11 ตรวจเจอว่าท้อง 25/12 ก็ไปฝากเลยค่ะ หมอคำนวนว่าตั้งครรถ์ได้ประมาณ 5 สัปดาห์

พอดีว่าประจำเดือนครั้งล่าสุดมา14/11 ตรวจเจอตอน18/12 พอจะเดาได้ไหมคะว่าได้กี่วิคแล้ว

แม่ลองไปคำนวณอายุครรถ์ในกูเกิ้ลดูน่ะค่ะ