10 Các câu trả lời

อดทนนะค่ะคุณเเม่ คุณเเม่ลองปรับท่าการให้นมลูกดูบ้างนะค่ะ ลูกอาจท้องอืด หรือไม่สบายตัวหรือเปล่า บางครั้งการจับเรอของเราอาจไวไปรองหาวิธีจับเรอนานๆๆหน่อยนะค่ะ ดูว่าลูกอึ หรือฉี่ไหม ลูกเราอาจจะไม่สบายตัวก็ได้ค่ะ หรือคุณเเม่ลองดูเพจนี้ดูนะค่ะเขาสอนวิธีเลี้ยงลูกดีมากๆค่ะ คุณเเม่บ้านนี้ทำตามได้ผลค่ะ

เป็นได้หลายสาเหตุนะคะ ปวดท้อง ท้องอืด ง่วงนอน เด็กบางคนเวลาง่วงกว่าจะหลับร้องไห้นานมากพอต้องกล่อมต้องอุ้มพาดบ่านานอยู่เหมือนกันและให้อยู่ในที่แสงน้อย ให้ลูกดูดจุกหลอกก็หลับ หรืออาจจะไม่อิ่ม ก็เป็นไปได้ค่ะ

ตอนนี้หายแล้วค่ะคุยเก่งยิ้มเก่งไม่อ้อน

น้องทานไม่อิ่มหรือเปล่าคะ เราก็เคยพาไปหาหมอ หมอเลยให้ลองป้อนนมที่รพ. สรุปน้องทานไม่อิ่มค่ะ กินขวดหมดแล้วน้องยังงอแงจะกินต่อ จากปกติ 2 ออนซ์ ต้องเพิ่มเป็น 2.5 ออนซ์

อิ่มจนอ้วกพุ่งเลยค่ะวันละ3ขวดทำยังไงก็ไม่หยุดร้องร้องจนเมื่อยคอแห้งสงสารมาก

โคลิครึเปล่าคะแม่ ลองเปิดเพลงในยูทูปดูค่ะ พิมพ์ว่า white noise หรือลองใช้ขวดนมแบบ anti colic ช่วยค่ะ

ขอบคุนนะคะ

VIP Member

ตอนนี้น้องหายแล้วค่ะไม่อ้อนแถมคุยเก่งอีกตั้งหากจ้า

น้องเป็นโคลิครึป่าว จะร้องเวลาเดิมๆ ร้องเป็นเวลานานๆ

ใช่ค่ะสงสัยเหมือนกันอาการแต่ละอย่างมันใช่เลย

น้องท้องอืดรึเปล่าคะ แม่ลองอุ้มพาดบ่าดูนะคะ

อุ้มเรอทุกครั้งไปหาหมอๆบอกท้องไม่อืดปกติดีทุกอย่างร้องหาสาเหตุไม่ได้ค่ะสงสารมาก

เป็นเหมือนกันค่ะแม่

ปกตินอนนานอยู่นะคะแต่ไม่งอแงพึ่งจะมาเป็น3วันก่อนนี้เองค่ะ

VIP Member

น่าจะโคลิคค่ะแม่

VIP Member

เอาใจช่วยนะคะ