28 Các câu trả lời

ใช้ผ้าอ้อมสะอาดหรือผ้าก๊อซชุบน้ำต้มสุกเช็ดทุกครั้งหลังกินนมค่ะ (เช็ดลิ้นโดยค่อยๆกวาดจากด้านในมาด้านนอก อย่าลืมเช็ดเพดาน กับกระพุ้งแก้มทั้ง 2 ข้างด้วยนะคะ) พอหายเป็นฝ้าแล้วค่อยเช็ดตอนเช้ากับตอนเย็น ก็เหมือนเราแปรงฟันเช้า-เย็นนั่นแหละค่ะ เด็กทารกก็ต้องทำความสะอาดช่องปากเหมือนกัน

ใช้ผ้าก็อตชุบน้ำอุ่นหรือน้ำเกลือขวดก็ได้จ้า เช็ดลิ้นให้น้อง คุณแม่ล้างมือให้สะอาดนะคะ แต่คุณหมอบอกว่า ประมาณอายุ4เดือน จะดีขึ้นจ้า แล้วก็ไม่แนะนำให้ใช้สำลีเช็ดนะคะ เพราะอาจทำให้เป็นเชื้อราได้จ้า

ขอบคุนค่ะ

VIP Member

ฝ้าหรือเขื้อราน้องกินนมแม่หรือชงคะถ้ากินนมแม่เช็ดลิ้นหลังอาบน้ำไม่ต้องกินน้ำแต่ถ้านมชงกินน้ำตามล้างปากหน่อยค่ะนิดหน่อยนะคะแล้วเช็ดหลังอาบน้ำ

บ้านนี้คนแก่ให้ใช้ยากวาดลิ้นค่ะ แก้ฝ้า แก้หละ แก้ปากเป็นแผล ซื้อตามร้านขายยาค่ะ รึไม่ก็ใช้ผ้าที่เลอะฉี่เช็ดค่ะ

เราซื้อผ้าก๊อตแบบนี้ค่ะ เป็นผ้าก๊อตทำความสะอาดลิ้นทารกโดยเฉพาะ ชุปน้ำต้มสุกทำความสะอาดลิ้นทุกวันค่ะ

ใช้ผ้าก็อตชุบน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดลิ้นน้องทุกๆวันค่ะ เช้า เย็น เหมือนเราแปรงฟันเลยค่ะ

ใช่คะ ตามที่คุณแม่บอกเลยจ้า เราก็ทำแบบนี้เหมือนกัน

ถ้าหนามากก็ผ้าชุบน้ำถูเบาๆค่ะ น้ำต้มสุกทิ้งไว้ให้อุ่นรึเย็นก่อนนะคะ

บ้านนี้ใช้ผ้าก๊อซแบบซองจุ่มน้ำต้มสุกค่ะแม่ ลิ้นสะอาดเลยค่ะ

แบบไนค่ะจะได้ชื้อถุกค่ะ

VIP Member

ใช้ผ้าก๊อซชุบน้ำต้มสุกอุ่น เช็ดวัละครั้ง ก็พอแล้วค่ะ

บ้านนี้ย้ำเกลือล้างจมูก ชุปผ้าอ้อม เช็ด เช้า เย็น คะ