ตรวจเจอทารกในครรภ์มีภาวะ dandy walker

อยากจะมาแชร์ประสบการณ์ที่ตอนนี้กำลังเจออยู่ค่ะ เมื่อวันที่ 1 กพ. อายุครรภ์ 28 w ได้ไปพบหมอเพื่อฝากครรภ์ตามปกติ เมื่ออัลตราซาวด์หมอกลับพบว่าน้องไม่สามารถสร้าง cerebellum ได้สมบูรณ์ หรือแพทย์เรียกว่าภาวะ dandy walker ซึ่งจะพบโรคนี้ได้น้อยมากๆในคนทั่วไป เราช็อคและตกใจมาก หมอที่รพ.ฝากครรภ์แนะนำให้ไปติดต่อ จุฬา รามา หรือศิริราช เพื่อวินิจฉัยและหาทางแก้ปัญหา เราจึงตัดสินใจไปศิริราช หมอศิริราชจึงอัลตราวซาวด์ด้วยความถี่สูงพบว่าน้องเป็นโรคนี้จริงๆ ซึ่งหมอแจ้งว่าถ้าอายุครรภ์น้อยอาจจะให้ยุติการตั้งครรภ์ แต่เนื่องด้วยอายุภรรค์ที่เยอะจึงเสี่ยง และไม่สามารถทำได้ สิ่งที่เราต้องตั้งรับตอนนี้คือ เมื่อน้องคลอดมาแล้วน้องจะไม่ปกติ ซึ่งหมอบอกระดับไม่ได้ว่าน้องจะอยุ่ในระดับไหน เมื่อวันพุธที่ผ่านมาหมอได้ทำการเจาะเลือดทางสายสะดือเพื่อตรวจโครโมโซมคู่ที่ 18 ถ้าโครโมโซมผิดปกติร่วมด้วยน้องจะมีชีวิตได้ไม่เกิน 1 ปี ผลออกอีก 2 อาทิตย์ ตอนนี้ได้แต่นั่งร้องไห้ทุกวัน ทำอะไรไม่ถูก ไม่รุ้อนาคตตัวเล็กเค้าจะเป็นยังไง เพราะสมองเป็นส่วนควบคุมทั้งหมด มีแม่ๆคนไหนเคยเจอแบบนี้บ้างมั้ยคะ แล้วน้องมีอาการยังไงบ้าง ตั้งแต่รู้ว่าท้องก็ฝากครรภ์ตั้งแต่เดือนแรกเลย หมอบอกแข็งแรงมากทั้งแม่และน้อง เราอายุ 27 เอง ไม่นึกและไม่ตั้งตัวเลยว่าจะเจอแบบนี้ ขอคำแนะนำในการรับมือและการทำใจหน่อยค่ะ ตอนนี้ยังทำใจไม่ได้เลย ?

66 Các câu trả lời

สู้ๆนะคะแม่น้องต้องปกติคะอย่าท้อนะ

สู้ๆค่ะแม่ขอให้พบเจอปฏิหาญสู้ๆค่ะ

จริงๆหมอจะตรวจก่อนอายุครรภ์20wค่ะ

สู้ๆนะคะแม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆนะคะ ขอให้น้องแข็งแรงนะคะ

สู้ๆนะคะเเม่เข้มเเข็งไว้นะคะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆน้า

สู้ๆนะค่ะ คุณแม่อย่าเครียด

สู้ๆค่ะ เปนกำลังใจให้นะคะ

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ

Câu hỏi liên quan