2 Các câu trả lời

ส่วนตัวมองว่าที่น้องกัดฟันและฝันร้ายเป็นเพราะน้องอาจจะยังกังวลและเครียดกับการอยู่ที่ใหม่ค่ะ และที่น้องปวดหัวเพราะฝันร้ายเลยนอนหลับได้ไม่ลึก ทำให้นอนไม่พอค่ะ มีอยู่ช่วงหนึ่ง ลูกสาวก็ฝันร้ายแทบทุกคืนค่ะ ส่วนตัวแก้ไขดังนี้ค่ะ 1. ให้ลูกนั่งสมาธิและสวดมนต์ก่อนนอน 2. หลังจากอาหารเย็น จะไม่เล่นหรือมีกิจกรรมที่โลดโผน จะให้ทำกิจกรรมเบาๆ เช่น อ่านนิทาน ระบายสี เป็นต้น 3. ไม่ให้ทานขนมหรืออาหาร 3 ชั่วโมงก่อนนอน (แต่ทานนมและน้ำได้นะคะ) 4. หลีกเลี่ยงหนังหรือการ์ตูนที่มีฉากรุนแรง คุณแม่ลองสอบถามหลานดูก่อนนะคะ ค่อยๆถามไปเรื่อยๆค่ะ เพราะเด็กวัยนี้คงยังไม่เข้าใจว่าเครียดคืออะไร อาจจะต้องใช้คำถามง่ายๆมาถามแทน เช่น มาอยู่ที่นี่เป็นอย่างไรบ้าง สนุกหรือเปล่า มีอะไรที่ไม่ชอบหรือเปล่า ชอบใครในบ้านนี้ที่สุด และไม่ชอบใครในบ้านนี้ที่สุด เป็นต้น

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-9173)

Câu hỏi liên quan