ใครเคยไม่รู้ตัวว่าตั้งครรภ์แล้วใช้/กิน/ดื่มพวกผลิตภัณฑ์ที่มีสารประกอบที่คนท้องไม่ควรใช้ไหมคะ

หลังจากรู้ว่าตั้งครรภ์เลยเริ่มที่จะศึกษาข้อมูลต่าง ๆ แล้วมาเจอพวกสารประกอบที่คนท้องควรหลีกเลี่ยง มาเจอลิปบาล์มตัวนี้ซึ่งเป็นสารประกอบที่อยู่ในกลุ่ม C (ส่งผลกับทารกในครรภ์) เราใช้มาตลอดเลยหมดไปสามสี่หลอดแล้ว ใช้ทุกวันวันละหลาย ๆ ครั้ง ตอนนี้เลยกังวลว่าจะมีผลกระทบต่อน้องมากน้อยแค่ไหน ใครเคยไม่รู้ตัวว่าตั้งครรภ์แล้วใช้/กิน/ดื่มพวกผลิตภัณฑ์ที่มีสารประกอบกลุ่มพวกนี้ไหมคะ ตอนนี้ค่อนข้างกังวลเที่ยวไม่สนุกเลยค่ะ อยากกลับบ้านไปฝากครรภ์แล้ว ?? ป.ล. เราท้อง 6 week 5 วันค่ะ ยังไม่ได้ฝากครรภ์เพราะมาเที่ยวต่างจังหวัด

1 Các câu trả lời

ตอนท้อง 1 เดือนแรก เราใช้ พอนด์เอจมิราเคิลค่ะ ทั้งเซ็ตเลย พอมานั่งดูส่วนประกอบดีๆ มีสารที่ห้ามใช้ในคนท้องทั้งนั้นเลยเช่น สารอนุภัณฑ์จากวิตามินเอล้วนๆเลยค่ะ หลังจากนั้นหยุดใช้ทันที ทุกอย่างเลย งดทุกอย่างไปก่อนค่ะจนกว่าจะคลอด อาบน่ำก็ใช้สบู่เด็ก น้ำเกลือเช็ดหน้า แล้วก็เหลือใช้แค่โรลออนค่ะ แล้วก็พยายามทานบำรุงทุกอย่าง ตอนแรกก็กังวลเพราะใช้ไปเยอะมาก พอหมอนัดซาวน์ทุกรอบหมอบอกโดนรวมน้องโอเค ตอนนี้ 12 +5 w แล้วค่ะ อย่าลืมรีบไปฝากท้องนะคะ รีบเอายามาทานบำรุงค่ะ ยิ่งฝากเร็วยิ่งดี

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ มีแพลนจะฝากวันเสาร์อาทิตย์นี้เลยค่ะ

Câu hỏi liên quan