88 Các câu trả lời

เอาแค่คนในครอบครัวโอเคก็พอแล้วค่ะ ถ้าคนที่มาพูดมาว่าอะไรไม่ดีเราไม่ต้องไปสนใจ เขาก็แค่คนนอก เขาไม่ได้มาช่วยเราดูแลลูก เลิกสนใจคนพวกนี้ได้ชีวิตจะแฮปปี้กว่าเดิม100เท่าค่ะ

ถ้าพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายรับได้ แล้วจะแคร์คนอื่นทำไม คนอื่นก็คือคนนอก ไม่ได้มาช่วยเลี้ยงหรือช่วยดูแล ปล่อยให้มันพูดไป ใช้ชีวิตตัวเองให้มีความสุขก็พอ

ไม่ต้องไปให้ค่ากับป้าข้างบ้านค่ะ เสียสุขภาพจิต น้องสาวพี่ก็ท้องตอนอายุ16ปี ก็ไม่ให้เอาออกเลี้ยงได้เราเลี้ยงเอง อย่าไปใส่ใจกับคนข้างบ้านจ้า

เมื่อก่อนเวลามีคนมาพูดใส่พี่ พี่ก็เครียดคิดมากเหมือนกันตอนนี้นะหรอใครพูดใส่พี่สวนด่ากลับหมดไม่สนจ้า เวลาเท่านั้นกลายเป็นคนปากแซ่บไปเลย5555555

พ่อแม่ไม่มีปัญหา ป้าก็อยู่เงียบๆค่ะ เค้าพูดเยอะ ก็ให้พูดลอยๆว่า วันนี้เจอแต่อะไรไม่รู้แล้วเดินหนีไปเลยค่ะ อันนี้จิตวิทยาให้เค้าเงียบ

ในเมื่อ มาถึงขนาดนี้แล้ว ครอบครัว2ฝ่ายรับทราบ ใม่มีปัญหา เสียงหมาหอนไก่กาก็ใม่ต้องสนใจค่ะ มาโฟกัสที่เตรียมรับมือกับตัวเล็กดีกว่า

สิ่งหนึ่งที่น้องโชคดีคือ พ่อแม่ทั้งสองฝ่ายคือรับรู้และไม่มีใครว่าอะไร แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ คนอื่นชั่งมันไม่ต้องไปสนใจคำพูดคนอื่น

เราก็ท้องตอนอายุ17เหมือนกันไม่ต้องคิดมากค่ะกับคำพูดคนอื่นเขาจะว่าจะพูดอะรัยอย่าเอามาใส่ใจค่ะแค่ครอบครัวรับได้ก็ดีมากๆแล้วค่ะ

ถ้าแม่เป็นคนคิดมาก คิดเล็กคิดน้อย เอามาคิดทุกเรื่องที่เค้าพูดก้อไม่สามารถแนะนำได้ค่ะ เพราะแนะนำไป คนแถวบ้านพูดก้อเอามาคิดอีก

บอกไปเลยค่ะ ส เอือ ก ไปโล้ด ขนาดพ่อแม่เรายังไม่ว่าอะไร คนอื่นอย่ามาสะเออะเด้อ ปล่อยไปค่ะเสียงนกเสียงกาแม่ สนใจแค่เราก้พอค่ะ