24 Các câu trả lời

จากประสบการณ์ตรงของเราเองพึ่งผ่าคลอดคนที่2+ทำหมัน ได้30วันแล้วยังมรเจ็บๆท้องตรงแผลผ่าอยู่บ้าง แล้วก็กังวลด้วยเวลาทำอะไร แม่แต่อุ้มลูกก็ระแวงกลัวเจ็บแผลอีก แต่หมอประเมินให้ผ่าคลอดตั้งแต่ท้องแรกค่ะ แม่ตัวเล็กค่ะ

ส่วนตัวเราเลย ท้องคนที่3ตอนนี้คะ คนเเรกกับคนสองคลอดธรรมชาติ​เเต่คน2โคตรๆทรมานมากๆของเรากว่าเเผลจะหายเป็นเดืิอนคะน้ำคาวปลา2เดืิอนกว่าจะหมดคะฟื้นตัวไม่ได้ คนที่3 จะผ่าคลอดคะไม่ไหวเเล้วกับการเจ็บท้องคลอดเอง

คลอดเองหลังคลอดจะฟื้นตัวได้ไวค่ะ แต่ผ่าคลอดฟื้นตัวได้ช้า บ้านนี้ท้องแรกผ่า ท้องสองก้อต้องผ่าค่ะ คิดแล้วยังเสียวสันหลังยุเลยค่ะ ตอนแรกรอคลอดเอง สรุปคลอดไม่ได้ เลยได้ผ่าสรุปเจ็บ 2 ต่อเลยค่ะ

คลอดเองฟื้นตัวเร็วค่ะ ถ้าผ่าแผลของนอกหายเร็วแต่แผลข้างใน2ปีก็ยังไม่หายค่ะ แนะนำให้คลอดเองดีกว่าค่ะถ้าเป็นไปได้แต่ของเราผ่าค่ะปากมดลูกไม่ยอมเปิดเลย

ถ้าผ่าคลอด ท้องต่อๆไปก็ต้องผ่า พอท้องที่3จะไม่มีที่ไหนอยากรับผ่าค่ะ เพราะกลัวมดลูกแตก ส่วนคลอดเองน่าจะดีกว่า จะท้องกี่คนก็ได้ค่ะ ไม่ต้องมากังวล

บ้านนี้คลอดเองทั้งสองสองเลยค่ะ ตอนนี้กำลังท้องคนที่3 ได้7 เดือนแล้วก็จะคลอดเองค่ะ ผ่าคลอดแผลจะหายช้าฟื้นตัวช้ากว่าคลอดธรรมชาติค่ะ

ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะค่ะ

คลอดเองได้ก็มีผลดีน่ะค่ะ เพราะผ่าคลอดจะลำบากเพราะถ้าเเผลไม่หายรึเเผลอักเสบจะทำไห้เราทรมานมากน้ะคะ

บ้านนี้ผ่าคลอด+บล๊อคหลังค่ะ หลังจากผ่าคลอดน้ำนมจะมาช้ากว่าคลอดธรรมชาติค่ะ อาทิตย์แรกจะตึงๆแผลผ่าค่ะ

เราผ่าคลอดชิวมากค่ะปวดแผลนิดหน่อยแบบทนได้พักฟื้นวันเดียวเราเดินปกติเลยค่ะ

บ้านนี้คลอดเองค่ะ5วันหายเจ็บแผลน้ำนมมาหลังคลอดทันที2วันลุกเดินได้