คลอดแล้วจ้าาาา

สืบเนื่องมาจากที่เคยโพสไว้ว่าเราเป็นรกเกาะต่ำแบบปิดปกคลุมปากมดลูกเลย และแล้วก็มาถึงวันคลอดสักที่ค่ะ วันที่31/7/62คุณหมอนัดนอนแอดมิมที่รพ. เผื่อผ่าคลอดวันที่1/8/62 แม่ก็มารพ. แต่เช้าเจอคุณหมอคุณหมอก็พาไปอัลตร้าซาวอีกรอบเพื่อความแน่ใจเสร็จสับก็ไปหาหมอดมยาเพื่อรับคำแนะนำแอบแปลกใจคุณหมอให้บล๊อคหลังแทนการดมยาทั้งๆที่เสี่ยงเสียเลือดเยอะแต่ก็อะเชื่อหมอยังไงหมอก็คือหมออย่ารู้ดี?หาหมอดมยาเสร็จก็ไปจองห้อง(แปลกมากค่ะรพ. นี้เก็บตังทุกบาททุกสตางก่อนการผ่าตัดเลยค่ะ?)ได้ขึ้นห้องพิเศษตอน4มงเย็นก็ขึ้นไปพักผ่อนพยาบาลก็เข้ามาบอกว่าผ่าพรุ่งนี้นะคะแต่ไม่รู้กี่มงต้องรอห้องผ่าว่างคุณหมอบอกน่าจะช่วงบ่ายแต่ให้งดน้ำและอาหารหลังเที่ยงคืนนะคะ เราก็รีบกินเลยค่ะและงดน้ำอาหารตามพยาบาลบอกตื่นมาอีกทีตี5กว่าอาบน้ำอะไรเสร็จพยาบาลมาทำความสะอาดร่างกายและใส่สายฉีให้แม่ก็แอบสงสัย(อีกละ?)ทำไมไม่สวนอุจระให้อะ แล้วทำไมไม่มีการเติมเลือดให้ก่อนอะ แต่ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ค่ะ?8มงกว่าพยาบาลเข็นเตียงเข้ามาเปลี่ยนบอกว่าได้ห้องผ่าแล้วคุณแม่ต้องไปผ่าแล้วค่ะ เราก็งงงวยไหนบอกบ่ายเอ้าเช้าก็เช้าก็ไปกันค่ะ พอเข้าห้องผ่าตัดหมอดมยาคุยกับหมอผ่าว่าทำไมไม่ดมยาเคสนี้เสี่ยงเสียเลือดเยอะนะหมอเลยบอกให้เปลี่ยนแผนมาดมยาแทนการบล๊อคหลังเลยค่ะ (แม่โล่งอกบอกไม่ถูก)สักพักก็หลับตื่นมาอีกทีพร้อมสายออกซิเจนคาปากสายคอที่โดนเจาะหลอดเลือดดำและสายระบายลมในท้องที่จมูกและสายอื่นๆอีกนับไม่ถ้วน?ตัวบวมก่ำเหมือนเนื้อเน่าเลยค่ะ สักพักหมอที่ผ่าก็เดินมาบอกถึงอาการเราให้ฟังค่ะ คุณหมอ:รกเกาะฝังตัวลึกถึงขั้นกินลึกเข้าไปในมดลูกลามไปถึงกระเพาะปัสวะหมอเลยต้องตัดมดลูกทิ้งนะคะและรังไข่อีก1ข้างเหลือไว้1ข้างเพื่อผลิตฮอโมน และ เย็บกระเพาะปัสวะให้ใหม่เพราะเป็นแผลกว้างเลยทีเดียว และคุณแม่ยังมีอาการช๊อคจากการเสียเลือดเยอะถึง4ลิตรเลยทีเดียวโดยปกติคนเราจะเสียเลือดได้มากสุดแค่2ลิตรการผ่าครั้งนี้ใช้หมอที่ผ่า2ท่านและวิสัญชณีแพทย์อีก5ท่านรวมทั้งหมด7ท่านยัดกันอยู่ในห้องผ่าเล็กๆห้องเดียว?แต่ตอนนี้นอนรอดูอาการก่อนนะคะเพราะเกล็ดเลือดต่ำและต้องรอคนมาบริจาคเลือดถึงจะเอาไปปั่นเป็นเกล็ดเลือดมาเติมให้ได้ค่ะ แม่ได้ยินแบบนี้แทบจะช๊อคอีกรอบความคิดวนเวียนมาในหัวหมดทำไมเป็นหนักขนาดนี้แล้วจะรอดได้เจอหน้าลูกไหมยังไม่เคยเห็นหน้าลูกเลยจะได้เลี้ยงเค้าให้โตขึ้นมารึป่าวดกระวนกระวายไปหมดทุกอย่างพยาบาลเดินมาบอกอีกว่าลูกอยู่ไอซียูนะหายใจเร็วเลยต้องใส่ท่อช่วยหายใจก่อนใจแม่นิเจ็บปวดขึ้นมาทันใดทำไมเราถึงโชคร้ายแบบนี้ผ่านมาอีกวันที่2ในที่สุดก็ได้เกล็ดเลือดค่ะ เติมเกล็ดเลือดแล้วอาการก็ดีขึ้นตามลำดับพอดีลูกก็ได้ออกไอซียูด้วยม่เลยใจชื้นขึ้นมาหน่อยวันที่3ก็ได้ถอดสายออกซิเจนเพื่อให้หายใจเองวันที่3ตอนดึกได้ย้ายไปห้องรอดูอาการค่ะ ทรมานสุดๆพูดไม่ได้เนื่องจากเจ็บคอจากการใส่สายออกซิเจนต้องสื่อสารกับพยาบาลด้วยการเขียน?จำได้เลยคำแรกที่บอกแฟนคือพาลูกมาหาหน่อยแต่แฟนไม่ยอมมาค่ะมันดึกแล้วแต่พอเช้าแฟนก็พาลูกมาหาโล่งใจมากบอกเลยฉันได้เจอหน้าลูกแล้ววววว?อยู่ห้องพักฟื้นได้3วันหมอก็อนุญาติให้ย้ายไปห้องพิเศษค่ะ นอนห้องพิเศษอีก4วันถึงได้กลับบ้านพร้อมถุงฉี? #ขอบคุณปาฎิหารที่ทำให้แม่รอดมาเลี้ยงลูกได้ในวันนี้สู้ต่อไปค่ะอยากอยู่ดูแลเค้าให้นานที่สุด?ใครมีวิธีดูแลตัวเองยังไงแนะนำด้วยนะคะแม่ไปไม่เป็นจิงๆค่ะ ขอบคุณที่อ้านจนจบนะคะสับสนนิดหน่อยแม่ยังเบลอไม่หายค่ะ???????

532 Các câu trả lời

VIP Member

ก่อนอื่นต้องบอกส่า เป็นคุณแม่ที่ใจสู้ และสุดยอดจริง ๆ ค่ะ หลังจากนี้ ก็ต้องดูแลทั้งลูก ทั้งตัวเรานะคะ ขอแชร์ในส่วนของการดูแลคุณแม่นะคะ -แผลผ่าตัด อย่าให้โดนน้ำนะคะ จนกว่าจะถึงวันตัดไหม จะลุกหรือไอ ให้ประคองแผลไว้ จะลดอาการปวดได้ค่ะ สังเกตลักษณะแผล บวม แดง สารคัดหลั่งต่าง ๆ ซึม ปวดมากขึ้น มีไข้ เป็นอาการติดเชื้อที่แผลค่ะ ผิดปกตินะคะ - สายสวนปัสสาวะ อย่าพยายามยกขึ้นมาเหนือหน้าท้องนะคะ หากจำเป็น ให้ปิดสายหรือมัดสายไว้ก่อนชั่วคราว ไม่ให้ปัสสาวะย้อนกลับ เช็ด ทำคาวมสะอาดบริเวณนั้นทุกวัน ด้วยสบู่ ซับให้แห้งเสมอ สังเกตลักษณะ สี ของปัสสาวะ และจดบันทึกปริมาณก่อนเทถุงปัสสาวะออกนะคะ ดื่มน้ำเยอะ ๆ หากไม่มีข้อจำกัดอะไร จะได้มีน้ำนมให้น้องด้วยค่ะ >

เราก็มีภาวะรกเกาะต่ำค่ะแต่อายุครรภ์ 20 wk ต้องรอลุ้นว่ารกจะขยับขึ้นไหมอ่านแล้วแอบกังวลขึ้นมาเลยค่ะ แล้ว ที่บอกว่าเกาะลึกถึงกระเพาะปัสสาวะ ก่อนหน้านั้น แม่มีอาการผิดปกติ เช่น ฉี่เป็นเลือด เราแอบสังเกตุฉี่ตบอกเลยค่ะ หลังจากผ่าตัดยกมดลูก ที่เป็นสาเหตุการตกเลือดออกแล้วอาการจะค่อยๆดีขึ้นนะคะ ภาวะเกล็ดเลือดต่ำ หากไม่ได้มีโรคประจำตัวเป็นโรคเลือด ปริมาณเกล็ดเลือดจะค่อยๆเพิ่มขึ้นได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ😊😊

33 wk แล้วค่ะยังไม่มีเลือดออก คุณหมอนัดผ่าตัด ตอนครบ 37 wk เนื่องจากกลัวว่าถ้าปล่อยให้นานกว่านั้นจะมีเลือดออกค่า ลุ้นๆอยู่ทุกวันเลยค่า😊😊

รพ.นี้เห็นมีแม่ที่เคยผ่าแล้วมีแต่คนบล็อกหลังค่ะ แม่บ้านนี้ก็คิดจะไปรพ.นี้เพราะเห็นว่าบล็อกหลัง คนก่อนได้ดมยาอีกรพ.นึง ซึ่งใจอยากเห็นลูกตอนผ่าออกมาแรกๆด้วย ก่ะว่าคนนี้จะไปรพ.นี้ แต่ต้องขอบคุณแม่เจ้าของโพสนะคะ พึ่งรู้ว่าถ้าเสี่ยงตกเลือดจะได้ดมยา สงสัยลูกคนนี้ต้องได้ดมยาอีกแน่เลย เพราะคนที่แล้วตกเลือด หมอบอกคนนี้ก็เสี่ยงที่จะตกเลือดเหมือนกัน คุณแม่สู้ได้เต็มที่มากจริง สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ลูกนะคะ

ทีมแพทย์ดูแลดีทุกคนค่ะแม่ สู้ๆปลอดภัยนะคะ❤️

โอ๊ย😭😭อ่านแล้วน้ำตาจะไหลตามเลยค่ะแม่ สงสารแม่มาก เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่เลยค่ะว่าอยากเห็นหน้าลูกขนาดไหน เข้าห้องผ่าตัด+คำถามมากมายในหัว พอตื่นมาอีกทีคือ เกิดอะไรขึ้นกับฉัน แม่คงจะเจ็บปวดมากเลยใช่ไหม เป็นเราเราก็ช็อกค่ะ สติสตังค์คงไม่อยู่กับเนื้อกับตัวพักหนึ่งแหละค่ะ เจอแบบนี้เข้าไป สู้ๆนะแม่นะ ลูกคือกำลังใจที่ดีที่สุดเลยค่ะ หายดีแล้วพาน้องและครอบครัวไปทำบุญเยอะๆนะค่ะแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุนมากๆนะคะตอนนี้ดีขึ้นมากๆเลยค่ะ✌🏻

VIP Member

เหมือนบ้านนี้ตอนท้องแรกเลยค่ะ มีภาวะรกเกาะต่ำ เกล็ดเลือดต่ำ ความดันสูง ครรภ์เป็นพิษ พยายามพยุงครรภ์ต่อสู้กับทุกอย่างได้แค่7เดือน สุดท้ายตกเลือด ไปร.พ.หมอสั่งผ่าตัดฉุกเฉินเคสพิเศษ เพราะมีความเสี่ยงสูงอาจมีภาวะช็อค ผ่าแบบดมยาสลบ เสียเลือดไปประมาน6ลิตร ได้กลับมาแค่4ลิตร สุดท้ายน้องออกมาพบโลกภายนอกได้แค่1 ชม. น้องก้อเสีย #เป็นกำลังใจให้น่ะค้ะคุนแม่ สู้ๆค้ะ

ตอนนี้ตั้งครรภ์ใหม่ได้31+4แล้วค้ะ ท้องนี้รกลอยตัวสูง ไม่มีปันหาเรื่องความดัน เชื่อว่าน้องอยากกลับมาอยู่กับแม่ กำหนดผ่าคลอด14ตุลานี้จ้า #ขอบคุนสำหรับกำลังใจเช่นกันจ้ะ 😍

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล​ น่ากลัวมากค่ะและคุณ​แม่อธิบายได้ละเอียดเห็นภาพมาก​ ถ้าเป็นเราก็คงทำอะไรไม่ถูกไปไม่เป็นเหมือนกันค่ะ​ แค่คิดว่าลูกต้องเข้าไอซียูเด็กก็บีบหัวใจแม่เหลือเกิน​ แม่เก่งมากๆค่ะ​ ขอให้ทั้งแม่และน้องแข็งแรง​เร็วๆนะคะ​ เป็น​กำลังใจให้​ สู้ๆค่ะ​ 😍

แม่เข้มแข็งมากเลยค่ะ ใจร่าเริงก็คือยาวิเศษอย่างหนึ่งนะคะแม่ สู้ๆค่ะ แม่ผ่านวิกฤติตรงนั้นมาแล้ว ตอนนี้ของขวัญที่รอมานอน ก็อยู่ข้างเราแล้ว พยายามดูแลตัวเองดีๆ สู้ๆมากๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ถ้ามีวิธีดูแลตัวเองดีๆยังไง เดี๋ยวมาแชร์ให้แม่ฟังนะจ้าา 😁

ขอบคุนมากๆนะคะ🙏🏻❤️

หายไวๆนะคะแม่ ปกติอยากรุ้อะไรถามได้เลยคะ ถ้าเค้าบริการจริงๆ เค้าบอกหมดเพราะกันไว้เผื่อมีไรผิดพลาด รพ. เราไป บอกหมดไม่ต้องถาม ทั้งๆ ที่เราไม่มีสติเลย เรื่องค่าใช้จ่าย เก็บก่อนจริงๆ 55 สงสัยมีคนคลอดแล้วหนีเยอะคะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงๆ ไวๆ นะคะ

ของเรารกเกาะต่ำเหมือนกันค่ะแต่ไม่รุนแรง แต่อาการตกเลือดอาจมีสิทที่คุนหมอบอกมา ผ่าคลอดแบบบล๊อกหลังไม่ได้ให้เลือด น้องคลอดมาหายใจเร็วตัวซีดต้องให้เลือด แบะฉีดยาฆ่าเชื้อ 7 วัน แต่ตอนนี้ปลอดภัยดีแล้วค่ะ กลับบ้านได้แล้ว สู้ๆนะคะคุนแม่

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ รกเกาะต่ำ กินกล้ามเนื้อมดลูกทะลุไปกะเพาะปัสสาวะ ตัดมดลูกทิ้งเหลือรังไข่ไว้สร้างฮอร์โมนค่ะ ดีที่มีทีมหมอเก่ง เลยลอดมาได้เสียเลือดมากเกือบหมดตัว ลูกอยู่ห้องNICU20วัน ปั้มนมส่งไปเฝ้าลูกทุกวันค่ะ

ของบ้านนี้ดีหน่อยตรงที่ลูกยุไอซียูสองวันค่ะ แต่แม่ยาวหน่อย😂

Câu hỏi liên quan