16 Các câu trả lời

37w+4ยังเงียบอยู่เลยแต่มีท้องแข็งบาง

เหมือนกันเลยค่ะ ลุ้นไปด้วยกันค่ะแม่

แม่บ้านนี้ท้องแรก39+5ค่ะ รุ้สึกมีอาการเจ็บเหมือนเจ็บเตือนน่ะค่ะก่อนวันคลอดวันเดียว ก่อนคลอดยังไปลอยกระทงอยู่เลยจ้าพอมาอีกวันเจ็บแบบเดิมตั้งแต่ตี4ค่ะ นอนไม่ค่อยหลับ เดียวลุก เดียวนั่ง เดียวเดิน เดียวนอน เดียวอึ เดียวเยี่ยวมีหมดค่ะ จากนั้นก็ปวดมาเรื่อย เดียวปวด เดียวหาย จนตอนเที่ยงน้ำคร่ำแตก รีบอาบน้ำไปหาหมอ ไปถึงปากมดลูกเปิด1เซน หมอถามนอนรอคลอดไหม เราบอกนอนก็เปลี่ยนเสื้อผ้าเซ็นเอกสารเรียบร้อย นอนไม่ได้ นั่งๆนอนๆ เดินมั่ง ทำทุกอย่าง หมอมาตรวจอีกทีเปิด5เซน จนทนไม่ไหว กดกริ่งเรียกหมอจ้า หมอบอกลองเบ่งสิ เราก็เบ่ง น้องจะออกแล้ว หมอบอกหยุด ขึ้นเตียงเลย เราก็ขึ้นเตียงรอหมอ หมอใส่ชุดแทบไม่ทัน หมอบอกอย่าพึ่งเบ่งน่ะรอหมอบอกค่อยเบ่ง เราก็รอสัญญานจากหมอ หมอกรีดรุ้สึกน่ะว่ากรีดแต่ไม่เจ็บน่ะ เจ็บท้องมากกว่า หมอมา หมอสั่งเบ่งเราก็เบ่ง หมอบอกอย่ายกสะโพกน่ะเดียวมันจะกดรัดหัวน้อง เบ่งครั้งแรกหัวน้องออกมา หมอบอกหยุดก่อน แล้วเบ่งใหม่อีกทีหมอก็ช่วยดึงน้องออกมา ในที่สุดน้องก็ออกมาค่ะ หมอบอกน้องนน.ผ่านเกนณ์พอดีไม่มีไขมัน พอออกมาแล้วเห็นหน้าน้องยิ้มกว้างเลยค่ะ พอออกแล้วโล่งเลยค่ะเหมือนไม่เคยเจ็บท้องเลยหมอบอกจะเย็บแผลให้ เจ็บนิดหนึ่งน่ะค่ะเพราะหมอฉีดยาชาแค่ข้างเดียว แต่ตอนเย็บไม่เจ็บหรอกค่ะ หมอชมเราน่ะ เธอนี่เก่งเนาะไม่ร้องเลย บางคนมารอคลอดร้องทุกคน น้องคลอดเวลา19.19น.จ้านน.แรกเกิด2580กรัมจ้า คลอดง่ายมาก เบ่ง2ครั้ง ถึงน้องจะตัวเล็กเราก็นอนโรงบาล3คืนจ้าน้องไม่ตัวเหลืองไม่ได้อบ แข็งแรงดีจ้า คุณแม่ที่ใกล้คลอดสู้ๆน่ะค่ะ ลองอ่านดูเผื่อจะมีกำลังใจ กลัวที่จะคลอดธรรมชาติ มันไม่น่ากลัวค่ะ ตอนแรกเราก็กลัวตอนคลอดนี่แหละค่ะ แต่พอถึงวันจริงๆไม่น่ากลัวเลยค่ะ สู้ๆค่ะ ขอบคุนที่อ่านจนจบค่ะ😊😊😊😘

ภาวนาให้เป็นแบบนั้นค่ะ 😍

บ้านนี้1อาทิตค้ะ

คลอดยังคะแม่

บ้านนี้37+3แล้วยังเงียบยุเลยแต่ก้อแอบลุ้นอยากให้น้องออก1ตุลา

วันเดียวกันเลยค่ะแม่ ลุ้นไปด้วยกัน

บ้านนี้คลอดตอน37w4dค่ะ เจ็บท้องตอนตี3-4ของอีกวันเเล้วตลอดกลางวันก็หายเริ่มมีมูกเลือดนิดหน่อยค่ะ พอมาอีกวันก็เจ็บตั้งเเต่ตี3 เเล้ววันนั้นทั้งวันก็มีอาการเจ็บเป็นระยะๆ1ชั่วโมงเจ็บ3-4ครั้งเจ็บครั้งละประมาณเกือบ1นาทีค่ะ (วันที่เจ็บยังไปช้อปปิ้ง กินขนมอยู่เลย😊) พอตกเย็นเจ็บถี่ขึ้น เจ็บมากขึ้นเรื่อยๆเลยไปรพ.ค่ะ ติดเครื่องวัดท้องเเข็งทุก 3นาที ปากมดลูกเปิด2ซม. เลยต้องแอดมิทค่ะ

ผ่าคลอดค่ะ

บ้านนี้39วีคยังเงียบอยู่เลยจ้า😆

ขอบคุณค่ะ😊😊

Câu hỏi liên quan