1 Các câu trả lời

ถ้าเรื่องการฟื้นตัว เราให้คลอดเองค่ะ ฟื้นตัวไวกว่า ส่วนตัวผ่า เพราะไม่สะดวกคลอดเอง เราทำงาน หยุดงานก็ไม่ได้เงินเลยต้องทำยันไม่ไหว การผ่าทำให้เราจัดตารางขีวิตได้ วางแผนการคลอดได้ แล้วก็กลัวการถูกกรีดมิจิค่ะ เป็นคนมีปัญหาเรื่องการขับถ่ายกลัวกรีดแล้วไม่กล้าอึ 🤣 เลยแบบให้มันปวดท้องดีกว่า อย่างน้อยก็สบายใจเรื่องการถ่ายงี้ แผลผ่าก็เจ็บนะคะเจ็บแบบทนได้ กัดฟัน ฝืนเอา ผ่า 10 วันก็วิ่งได้ละ เราทำอะไรเองได้หมด เลี้ยงลูกเองทุกอย่าง ดูแลตัวเองทุกอย่าง การบ้าน งานครัวก็ทำเอง แต่แผลผ่าต้องทำใจนะคะมันจะชาหน่วงนาน ข้างในเวลาโดนลูกถีบเราเจ็บยัน 7-8 เดือนเลยค่ะ