2 Các câu trả lời

มีเด็กบางคนเหลืองเพราะนมแม่ได้ค่ะ อาจจะเนื่องมาจากกรุ๊ปเลือดไม่เข้ากัน อันนี้ต้องพาไปหาหมอหังคำแนะนำจากหมอและน้องอาจจะต้องหยุดนมแม่ชั่วคราว แต่เรื่องถ่ายออกมาเป็นสีเหลืองปกตินะคะสำหรับทารกแรกเกิด ลูกเราเดือนแรกเหลืองมาก ทั้งที่เลือดกรุ๊ปเดียวกัน พาไปหาหมอหมอบอกปกติ พอเดือนสองเดือนก็หายเองค่ะ หมอบอกว่าดูว่าเหลืองดูจากฝ่ามือฝ่าเท้าค่ะ ไม่ได้ดูที่ตาน้องหรือผิวหนังน้อง แล้วก่อนออกจากโรงพยาบาลคุณหมอจะเจาะวัดค่าเหลืองให้อยู่แล้วนะคะ ถ้าไม่ปกติเค้าก็จะไม่ยอมให้เด็กกลับบ้านได้ แต่ถ้าแม่ไม่สบายใจลองพาน้องไปหาหมอก็ดีค่ะ

ไม่นะคะ ถ่ายเหลืองกับตัวเหลืองไม่เหมือนกันคะแม่ ถ่ายเหลืองคือปรกติ แต่ภาวะตัวเหลืองหลังคลอดส่วนมากจะหายเอง แต่ถ้า2-3เดือนตัวยังเหลืองอยู่ต้องรีบไปหาหมอเพราะน้องอาจขาดธาตุเหล็กค่ะ

Câu hỏi liên quan