ตัวช่วยคุณแม่ตั้งครรภ์

สวัสดีค่าา คุณแม่ทุกท่าน 🤰🏻 โพสนี้เป็นโพสที่จะแชร์ตัวช่วยต่างๆ ระหว่างตั้งครรภ์ คุณแม่ท่านไหนมีไอเทมดี หรือไอเทมเด็ด แชร์กันได้นะคะ ปัจจุบันแม่บ้านนี้ 29W ค่า รอบพุง 37" น้ำหนักขึ้นมา 10 โล ไม่มีภาวะเสี่ยงเป็นเบาหวาน หรือน้ำตาลเกินค่ะ 1. ครีมทาท้อง - แม่บ้านนี้ใช้ Mama's Choice ค่ะ ราคากลางๆไม่แรงมาก ใช้ตั้งแต่ตั้งครรภ์ 3 เดือน จนปัจจุบันค่ะ ท้องยังไม่แตก ยังคงเต่งตึงสวยงาม พยายามโบกครีมทุกวัน เช้า-เย็น แต่เรื่องรอยแตก ขึ้นอยู่กับผิวแต่ละคนด้วยน้าาา ถ้าจะแตก มันก็แตกละเนอะ โบกครีมยังไงก็เอาไม่อยู่ 2. กางเกงพยุงครรภ์ - ใช้ของแบรนด์นิทานค่าา เพราะแม่ยังต้องไปทำงานตลอด ใส่เดรสบ้าง กางเกงพยุงครรภ์แบบขายาวบ้าง แบรนด์นี้มีครบค่า ขาสั้น / ขา 3 ส่วน / ขายาว ผ้านิ่มมากเลย แบรนด์นี้อาจจะผ่านตาคุณแม่หลายท่าน เพราะดาราใส่กันเยอะ แม่คอนเฟิมอีกเสียงค่าว่าดีจริง แต่ราคาแอบแรงนิดนึง ซื้อหลายตัวไม่ค่อยไหว 3. อาหารการกิน - แม่บ้านนี้ไม่คุมเลยค่าาา กินเต็มที่มากๆ มีงดจริงจังเลยคือกาแฟค่ะ เพราะหมอบอกว่าอาจจะทำให้เด็กหัวใจเต้นผิดปกติ น้ำอัดลม มีจิบบ้างพอให้หายอยาก น้ำหวานก็กินประมาณแค่ครึ่งแก้วค่ะ อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง ส่วนอาหารงดดิบ งดดอง ผลไม้ก็แอปเปิ้ล ฝรั่ง สาลี่ ผลไม้น้ำตาลน้อยที่คุณหมอแนะนำมาค่าา ไม่แน่ใจว่ามีตัวช่วยระหว่างนี้อีกมั๊ย เพราะของแม่เท่านี้เลย ตอนนอน ปวดหลัง หมอนรองท้อง ก็หมอนปกติค่าา พอช่วยบรรเทาอาการได้บ้างงง แล้วคุณแม่ท่ารอื่นเริ่มเตรียมของเจ้าตัวน้อย กันตอนกี่ W คะ บ้านนี้เริ่มทะยอยซื้อแล้วค่าา ส่วนพวกเสื้อผ้า ย่ากับยายจัดเต็มมากผลัดกันซื้อ จนแม่ต้องบอกว่าพักก่อน😝 ร่วมแชร์อุปกรณ์ต่างๆกันได้น้าาาา เป็นแนวทางคุณแม่ท่านอื่นๆด้วยค่ะ 💖

1 Các câu trả lời

VIP Member

สำหรับบ้านนี้นะคะ - บำรุงผิวท้อง ใช้ Clarins Tonic Body treatment Oil คู่กับ Endota Moisture Rich Belly Butter ราคาแรงหน่อย แต่รู้สึกว่าปกป้องได้ดี ไม่มีคัน ให้หงุดหงิดใจ ชุ่มชื้นยาวนานค่ะ แต่ถ้าบางวันอากาศแห้งจัดๆ มียุบยิบตรงไหน ก็เอา Crème de la Mer โปะค่ะ แล้วก็มีมาส์กท้องสัปดาห์ละครั้ง ของ Bunne&Mamalade - กางเกงพยุงครรภ์ ใช้ของนิทานเหมือนกันเลยค่ะ ดีจริง สมราคา - เข็มขัดพยุงครรภ์ สามีสั่งลูกน้องให้ซื้อมาให้ มีแบบนิ่มของ Wacoal ใส่ตอนนอน แบบมีพยุงหลัง ของ Gabrialla กับ Mom Ministry ใส่ตอนกลางวัน - ครีมกันแดด ต้องแนะนำค่ะ คนท้องฝ้ากระขึ้นง่าย ใช้ 2 ตัวค่ะ มี JUV Superfruit ซื้อที่ All about you organics กับ Begin Organics Oat Sunscreen - ยาสีฟัน น้ำยาบ้วนปาก ของ Mama's Choices ค่ะ ใช้ของคนท้องโดยเฉพาะ สบายใจ พอรู้ว่าท้องก็สั่งมาใช้ทันทีเลย - ท้องผูก โดยปกติเป็นคนท้องผูกอยู่แล้วค่ะ พอท้องก็รีบแจ้งคุณหมอเลย คุณหมอก็จัดไฟเบอร์ Mucilin รสส้มมาให้ แต่ไม่ชอบtextureค่ะ พอดี Palmer's มาออกบูธที่รพ. มีไฟเบอร์ สำหรับคนท้องโดยเฉพาะชื่อ Lactis คุณหมอเช็คให้แล้ว บอกว่า ทานได้ ก็จัดเลยค่ะ กลายเป็นว่าถ่ายสบายถ่ายคล่องกว่าตอนไม่ท้องอีก แพงแต่ดีค่ะ - อาหารการกิน มี Daily Standard ค่ะ คือ ไข่ต้ม 2 ฟอง นม 2 แก้ว กล้วยน้ำว้าห่ามๆ ไม่สุกมากนะคะ จะได้สารอาหาร ไฟเบอร์ที่ดีกว่า และน้ำตาลน้อยกว่าแบบสุกค่ะ 2 ลูก อกไก่นึ่งพริกไทยดำ 1 ชิ้น ทานแบบนี้ทุกวันค่ะ เวลาไหนก็ได้ เป็นการบูสท์โปรตีนให้ลูก อาหารกึ่งสำเร็จรูป อาหารแช่แข็ง อาหารสุกๆ ดิบๆ อาหารหมักดอง ผักดิบ ชา กาแฟ น้ำอัดลม น้ำหวานไม่แตะเลยค่ะ ผลไม้ ส้มเขียวหวาน แอปเปิ้ลเขียว ทับทิม มะละกอฮอลแลนด์ ฝรั่งกิมจู เมลอนญี่ปุ่น สตรอเบอร์รี่ เป็น weekly standard สลับไปเรื่อยๆ ค่ะ นม ก็มีนมวัว นมแพะ นมควาย(สั่งจากฟาร์มdoodhwala.bkkส่งมาแบบสดๆ จากเต้า) นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ ที่คั้นเอง นมพิสตาชิโอ้ นมโอ๊ต ประมาณนี้ค่ะ สลับกันไปเรื่อยๆ หมอนคนท้อง ไม่จำเป็นค่ะ ไม่ต้องซื้อเลย เปลืองโดยใช่เหตุ นอนแล้วเกร็งค่ะ เหมือนถูกล็อคไว้ ใช้หมอนหลายๆ ใบมา supportท้อง หลัง ใต้เข่า สบายกว่าเยอะ - รองเท้าคนท้อง สำคัญค่ะ ช่วยถ่ายเทน้ำหนักได้ดี ลดความเสี่ยงในการลื่นไถล ลดอาการปวดขา ปวดหลัง ลดเท้าบวม ที่ใช้อยู่มียี่ห้อ Dortmuend แบบไม่สวย แต่ใส่ดีค่ะ ถ้าใส่สบายแบบน่ารัก มี Monobo Nicky กับ Sketchers on-the-go Go walk lite - คอร์สอบรมคุณแม่คุณภาพ แม่บ้านนี้ฝากท้องที่ รพ.พญาไท3 ค่ะ ก็ไปเข้าคอร์สของรพ.ด้วย มี 3 คอร์ส ราคา 1,500 บาท ราคาถูกมาก แต่ความรู้แน่นปึ้ก ไปตั้งแต่ตอนท้องอ่อนๆ เลย ล่าสุด เมื่อวันอาทิตย์ เพิ่งไปเข้า workshop การให้นมแม่ กับการอาบน้ำมาค่ะ คือดีมากๆ ใครมีเวลาควรชวนคุณพ่อไปเข้าคอร์สค่ะ ยิ่งไปท้องอ่อนๆ ยิ่งดี ได้รู้ว่า โภชนาการที่เหมาะสม เป็นแบบไหน อะไรควรทำไม่ควรทำ การออกกำลังกาย การนวดผ่อนคลาย การเสริมสร้างพัฒนาการให้ลูกตั้งแต่อยู่ในท้อง คือแนะนำจริงๆ ค่ะ ของแม่มีอะไรอีกมั้ยนะ นึกไม่ออกแล้วค่ะ ส่วนของลูกเริ่มเตรียมมาเรื่อยๆ ตั้งแต่รู้เพศเลยค่ะ ลูกบ้านนี้จะอุปกรณ์เยอะหน่อยค่ะ คุณแม่คุณพ่อจัดเต็ม เพราะอายุเยอะแล้ว น่าจะมีคนเดียว ไอเท็มที่คนไม่ค่อยซื้อละกันนะคะ - เบาะอุ้มทารก Alpremio ค่ะ ที่ซื้อเพราะว่า ช่วยให้อุ้มลูกได้ถูกท่าทาง กระดูกสันหลังลูกไม่โก่งงอโค้งผิดรูป ช่วยให้ลูกสบายท้องหลังดื่มนมแม่ อีกอย่างหนึ่ง เรามองว่า มันช่วยกันพวกเหงื่อสิ่งสกปรกจากคนอุ้มมาติดตัวลูกด้วยค่ะ - ที่นอน+หมอน หายใจผ่านได้ อันนี้เรามองว่าสำคัญ แม้ว่าเราจะอยู่กับลูกตลอดเวลา แต่กันเราเผลอแล้วลูกกลิ้งไปเอาหน้าเอาจมูกซุกที่นอนซุกหมอนจะได้หายใจได้ เพื่อความปลอดภัยของลูกค่ะ - ที่นอนพกพา (ที่นอนรังนก) แบบหายใจผ่านได้เช่นกัน ของ Haenim Prince&Princess เหตุผลเดียวกับ ที่นอนหายใจได้ค่ะ อันนี้เผื่อเราอยากเอาลูกมานอนบนเตียงกับพ่อแม่ ก็จะได้กันเวลาเราหลับลึก กลิ้งมาทับลูก ตอนกลางวันก็หิ้วลงไป นอนเล่นข้างล่างกับอากงอาม่า พาไปเที่ยวตจว/ตปท ก็พกพาไปได้ค่ะ - Baby Monitor สำคัญนะคะ สำหรับเรา สมัยหลานสาว เราหิ้วมาจากอเมริกา เพราะเมืองไทยยังไม่มี ตอนนี้หลากหลายมาก เราเลือก Saker ค่ะ เพราะปรับองศาได้จากแอพ เสียงพูดคุยผ่านกล้องก็ชัด คุณภาพดี ราคาดีค่ะ - เครื่องอบฆ่าเชื้อยูวี หลายคนมองว่าเครื่องนึ่งก็พอ แต่เรามองในระยะยาว ก็เลยซื้อของ Saker size XL ค่ะ นึ่งขวดนม อบแห้ง ฆ่าเชื้อด้วยแสงยูวี พวกของเล่นจุกหลอก ยางกัด ก็เอามาฆ่าเชื้อได้ น่าจะใช้คุ้มค่ะ - Rocking Kids Royal Swing High Chair ซื้อทีเดียวใช้จนโต ปรับนอนได้ มีระบบการไกวหลายจังหวะ เล่นเพลงได้ เสียบ USBได้ จดจำเสียงร้องของลูกได้ ลูกร้องปุ๊บ ก็เริ่มไกว เริ่มเพลงได้เองอัตโนมัติ โตขึ้นปรับเป็น High Chair นั่งทานข้าวกับคุณพ่อคุณแม่ได้ แข็งแรง มีระบบเซฟตี้ที่ดี - เก้าอี้ทานข้าวแบบพกพา Apramo Flippa Combo set เผื่อตอนลูกนั่งได้แล้ว พาไปทานข้าวข้างนอก ก็จะไม่ต้องไปใช้เก้าอี้เด็กของทางร้าน ที่เราไม่แน่ใจในความสะอาดค่ะ - ปากกาเขียนถุงเก็บน้ำนม เราเลือกเป็น non-toxic pen สำหรับเขียนถุงเก็บน้ำนมโดยเฉพาะ ของ Saker เหมือนกัน ของที่ใช้กับลูก ไม่ต้องการให้มีสารพิษเลยสักอย่างค่ะ - เครื่องตะไบเล็บอัตโนมัติ ของ Oonew เล็บลูกยังเล็ก เนื้ออ่อนๆ เรากลัวทำลูกเจ็บค่ะ ใช้ตะไบอัตโนมัตินี่ล่ะตอบโจทย์ ของ Oonew ตะไบโดนเนื้อลูกก็ไม่เป็นไร ไม่ทำให้ลูกบาดเจ็บค่ะ เอาเท่านี้ก่อนดีกว่าค่ะ เขียนยาวมากแล้ว เรื่องของเด็ก ก็นานาจิตตังนะคะ เราเป็นคนเลือกเยอะ หาข้อมูลเยอะ พิจารณาละเอียด เลยเริ่มซื้อเร็วค่ะ ต้องการของที่คิดว่าดีที่สุด เหมาะสมที่สุดเพื่อลูก

ได้ค่ะ ทำให้ไม่ค่อยปวดหลัง พลิกตัวไปมา รู้สึกมั่นคง ไม่ถ่วงค่ะ

Câu hỏi liên quan