สอบถามคุณแม่ค่ะ 🤱🏻

สวัสดีค่ะ เราอยากสอบถามแม่ๆทุกท่านเรื่องให้นมค่ะ ปัจจุบันเจ้าตัวเล็กอายุ 1 เดือน 15 วันค่ะ ตั้งแต่แรกเกิดน้องกินนม 2 oz ทุก 2-3 ชั่วโมงค่ะ แต่ตอนนี้เหมือนน้องเริ่มกินเยอะขึ้น บางทีนอนไป 1 ชม. ก็ตื่นร้องจะกินนมอีก เคยให้น้องกิน 3 oz ก็กินเหลือ 1 oz ค่ะ ตอนนี้เราเลยลองแบ่งการกินนมน้องแบบนี้ค่ะ ครบชั่วโมงกิน 2 oz นอนครบ 1 ชม. เติมให้กินอีก 1 oz พอครบอีก 2 ชม. ก็ให้น้องกินอีก 2 oz เท่ากับว่าน้องจะได้กินนมทุกชั่วโมงแบบนี้สลับกันไปค่ะ แต่ถ้าไม่ตื่น นอนยาว 2-3 ชม. เราก็ปล่อยค่ะ ไม่ได้กินเพิ่ม น้องไม่อ้วกนะคะ และมีแหวะนิดหน่อยบางครั้งค่ะ จับเรอทุกครั้งหลังให้นมเสร็จ ขับถ่ายปกติดีค่าา คุณแม่มีวิธีให้น้องกินนมยังไงบ้างคะ แชร์กันได้ค่าาา น้องเป็นเด็กนมผงนะคะ นมผง 80% นมแม่ 20% ค่ะ ##ลูกคนแรก #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ใครมีประสบการณ์

1 Các câu trả lời

Super Mum

ช่วงแรกเกิดจะทานบ่อยหน่อยค่ะ ต้องปลุกมากินอยู่แล้ว หลักๆก็คำนวณตาม นน. นะคะ แล้วก็แบ่งตามปริมาณที่น้องควรจะกินค่ะ ทุกๆ 2-3 ชม.