แม่มือใหม่หัดเลี้ยง

สวัสดีค่ะ เป็นแม่มือใหม่ อายุ 10 วันค่ะ มีปัญหาเรื่องน้ำนมน้อย และยังสับสนว่าควรจะบริการเวลาการปั๊มนมยังไงดีค่ะ ตอนนี้ทำตามคำแนะนำของหมอ และ พยาบาล จาก รพ คือ ให้นมทุกๆ 2-3 ชม และปั๊มต่อหลังจากลูกอิ่ม เพื่อเป็นการเคลียร์เต้า และ ทำสต๊อค แม่จึงตั้งเวลาให้นมลูกตามเข็มนาฬิกา เป็น 3 6 9 12 แต่ปัญหาคือ บางครั้งลูกงอแง โดยเฉพาะช่วงเช้าจนถึงบ่าย2-3 เลยค่ะ เข้าเต้าแล้วดูดบ้าง ไม่ดูดบ้าง เข้าใจว่าน้ำนมน้อย ลูกเลยไม่อิ่ม พอลูกงอแง แม่ก้อพยายามเอาเข้าเต้าเรื่อยๆ ต่อเนื่องไปจนกว่าลูกจะหลับ พอทำแบบนี้ มันเลยทับเวลาบ้าง หรือ ทิ้งช่วงเวลาไม่ห่างกันบ้าง ก้อต้องให้นมอีกแล้ว แบบนี้ควรทำอย่างไรดีคะ อยากขอคำแนะนำจากแม่ๆท่านอื่นๆค่ะ

3 Các câu trả lời

กินน้ำเยอะๆวัน4-5ลิตร กินอาหารให้ครบ5หมู่ไม่เครียด ให้ลูกดูดเต้าวนไป เข้าเต้าให้ถูกวิธี ถ้าเลี้ยงเองไม่ต้องทำสต๊อกน้ำนมก็ได้ค่ะ เหนื่อยมากกกกกแล้วแต่สะดวกด้วย ปรึกษาคลีนิคนมแม่ดูค่ะ

ให้น้องดูดไปก่อนจนกว่าจะกินเป็นเวลามาสต็อกก็ยังไม่สายค่ะ แต่ต้องระวังอย่าป้อนนมถี่ ๆ ติดกันเกินไปนะคะ overfeeding ได้

ลองใช้กรวยสูญญากาศจุ๊บข้างที่ไม่ได้ดูดค่ะ แล้วก็ปั๊มหลังจากลูกอิ่มแล้ว ก็ช่วยได้นะคะ

Câu hỏi liên quan