260 Các câu trả lời

ไม่เกี่ยวว่าบอกแล้วเด็กจะหลุดค่ะ สามีเป็นต่างชาติ เค้าก็รอ 3 เดือนค่อยบอก เพราะเป็นเรื่องของจิตใจค่ะ 3 เดือนแรกเปอร์เซ็นต์เสี่ยงแท้งหรือมีอะไรผิดพลาดค่อนข้างเยอะ ถ้ารีบบอกไปก่อน แล้วเกิดมีอะไรผิดพลาดขึ้นมา คนอื่นจะดีใจเก้อและเสียใจกับเราไปด้วยประมาณนี้ค่ะ

ตอนรู้ว่าท้องก็จะบอกสามีกับพ่อแม่ก่อนเลยค่ะ สักพักต้องแจ้งเพื่อนร่วมงานไว้ เพราะป้องกันตัวเองท้องอ่อนๆไม่มีใครรู้ว่าท้อง พอ 3 เดือนค่อยลงสื่อโซเชียลค่ะ เหตุผลที่ทำแบบนี้เพราะอยากมั่นใจว่าเด็กจะไม่หลุด สมบูรณ์ปกติแข็งแรง เราจะได้ไม่มานั่งเสียใจเองค่ะ

นี่บอกตั้งแต่ รู้ว่าท้องเลยคะ แถมโพสในเฟสบุ๊คด้วย ..แบบว่าดีใจ จนเก็บไว้ไม่อยู่เลยคะ ตอนนี้คลอดน้องได้จะ3เดือนแล้ว น้องแข็งแรงดีคะ😁 #แต่โดยส่วนตัวเราไม่ค่อยเชื่อคำโบราณเท่าไรคะ แบบเชื่อเฉพาะที่มันเป็นไปได้ไรเงี้ยะคะ แอบบโดนแม่สามีบ่นตลอดว่าหัวรั้นคะ 55+

ตามหลักทฤษฎี เราคิดว่าที่บอกให้พ้น3เดือนค่อยบอกเพราะ ไตรมาสแรกเด็กมีโอกาสหลุดง่ายอาจจะหลุดเมื่อไหร่ก็ได้นะคะ หรืออาจจะท้องไม่ชัวร์ ท้องลมบ้าง อะไรประมานนี้นะคะ เพราะพอเข้าไตรมาสสองโอกาสหลุดก็จะมีน้อยค่ะ น่าจะเป็นแบบนี้มากกว่านะคะ ตามหลักความเป็นจริง

เป็นอุบายค่ะ จริงๆช่วงท้องอ่อนๆมีสิทธิที่จะหลุดได้ง่าย กลัวบอกไปแล้วเกิดเหตุให้หลุดขึ้นมาอาจจะบอกเก้อไป หรืออาจจะมีคนมาถามถึงเด็กที่หลังแล้วจะเสียใจเอาน่ะค่ะ บอกแค่คนใกล้ตัวหรือคนสนิทก่อน *หลังสามเดือนไปแล้วเปอร์เซ็นที่เด็กจะหลุดมีน้อยลงค่ะ

ตอนแรกก็ไม่เชื่อนะค่ะ แต่ก็มีเชื่อๆอยู่บ้าง แต่บอกแค่ที่ทำงาน ที่บ้าน เพื่อนๆสนิทและครอบครัวค่ะ เพื่อให้รู้ว่าตอนนี้เรากำลังท้องในช่วง3เดือนแรกเราต้องระวังตัว และคนรอบข้างก็จะช่วยระวังให้เราด้วยค่ะ พอพ้น3เดือนก็คิดว่าจะประกาศให้โลกได้รับรู้

ไม่เกี่ยวนะคะ อยู่ที่ตัวคุณแม่เองค่ะ ถ้ารู้ว่าตั้งครรภ์ ต้องระมัดระวังตัวเองให้มากค่ะ อย่ายกของหนักโดยเด็ดขาด เราท้องที่สามแล้วค่ะ เกือบจะหลุดเหมือนกัน ตอน7สัปดา เพราะยกถังแก๊สหุงต้มให้ยายค่ะ แต่ตอนนั้นก็ไม่รู้ว่าตัวเองท้องแล้ว

ส่วนตัว ไม่เชื่อเรื่องความเชื่อนะคะ คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว แต่ส่วนตัวก็ไม่ได้บอกใคร ตอนนี้7เดือนกว่าแล้ว ก็ไม่ได้บอกใครเหมือนกันค่ะ คือไม่รู้จะบอกไปทำใม ความคิดส่วนตัวนะคะ มีแค่พ่อกัยแม่ที่บอก ขนาดป้าอาศัยบ้านเดียวกันยังไม่บอกเลยค่ะ

บ้านนี้บอกตั้งแต่ตรวจว่าท้องค่ะ เพราะต้องทำงาน..คิดว่าอยู่ที่สุขภาพและร่างกายของคุณแม่ที่ต่างกัน..เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะคะ.เคยมีเพื่อนเปนค่ะ เขาไม่บอกใครบอกแค่ในครอบครัว..แต่น้องก็ไปค่ะเพราะร่างกายน้องหยุดการเจริญเติบโต

บ้านนี้บอกตอนตรวจเจอ4วีค.. ตอนนี้37+2​ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยค่ะ.. เดิน​ เที่ยวบ่อย.. น้ำหวาน​ ขนมก็กิน​ นอนดึกบ้าง​ เกือบเช้าบ้าง.. ทำงานบ้านตลอด.. แถมของเขาไม่ให้ซื้อไว้บ้านนี้ก็เตรียม.. จนครบแล้ว.. หาสองคนกับแฟนไม่มีคนช่วย.. ต้องดูแลตัวเอง..

Câu hỏi liên quan