คลอดน้องก่อนกำหนดโรคเพียบเลย

สวัสดีคะหนูชื่อเด็กหญิง กมลชนก วงค์นาค น้องคลอดก่อนกำหนด36w+2วัน น้องเกิดวันจันทร์ที่ 27 เมษายน 2563 เวลาตี 05.06 นาทีน้องออกมาหายใจแรงน้องไม่มีรูตูดแยกจากกันตั้งแต่วินาทีแรก น้องต้องไปผ่าตัดทำรูทวารเทียมที่หน้าท้องคุณพ่อนั่งรถ รพ. ไปกับน้อง แม่ก้น้องพักฟื้นยุ 6โมงเย็นของวันนั้น รพ. โทมาวางยาสลบน้องแล้วจะผ่าตัดน้องที่หน้าท้อง การผ่าตัดผ่านไปได้ด้วยดีคุณแม่ได้ออกจาก รพ. เพื่อไปดูน้องที่ห้องเด็กผู้ป่วยแรกเกิด ไปเห้นลูกครั้งแรกอุปกรณ์การแพทย์เต็มตัวลูกเลยหมอให้ดูน้องแปบเดียวนี้ร้องไห้กอดแฟนหนักมาก มาเยี่ยมวันที่2คุณแม่ปั๊มนมไปให้น้องที่ รพ. น้องยังหอบหายใจเร็วต้องกินนมทางสายได้แต่จับแก้มจับขาเขานิดหน่อยอุ้มไม่ได้ แต่รอบนี้ทำแม่น้องไห้อีกแล้วหมอบอกน้องเป็นดาวซินโดรมกับไทรอยด์ หมอหาสาเหตุที่น้องเป็นแบบนี้ไม่ได้กว่าจะได้ออกจาก รพ. กว่าจะดูแลรักษาทวารเทียมเปนเล่นเอาแม่หมดเงินหลายบาทเหมือนกันค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ ตั้งแต่รับน้องกลับมาเลี้ยงที่บ้านความเอ็นดูของเขาทำให้หลงกันทั้งบ้านไม่เคยคิดว่าน้องป่วยเลยน้องต้องทำน้ำหนักเพราะตอนยุ รพ. น้ำหนักลดเยอะมาก ตอนนี้หรอจ้ำม้ำมากจะ4โลแล้วค่า

195 Các câu trả lời

สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ ลูกคนที่3ก็เป็นค่ะ เเต่เป็นทางพัฒนาการช้า ตอนนี้น้อง5ขวบยังเข้าร.รไม่ได้ เพราะน้องไม่พูด ออกมาก็ปกติ เเต่พัฒนาการตามช่วงของน้องไม่ปกติ น้องพลิกคว่ำเองตอน9เดือน คลานตอน2ขวบ ตั้งไข่เดินตอน3ขวบ ตอนนี้ก็มีสอนเสริมการพูดอยู่ค่ะ ก็จะออกเสียงได้เฉพาะพวก สระ อา กินข้าวเองได้ เล่นได้เหมือนเด็กปกติ เเต่อาบน้ำเเต่งกายตัวเองไม่ได้

ขอให้น้ำหนักน้องได้ไวไวนะค่ะ คุณเเม่การผ่าตัดขอให้ ผ่านไปได้ด้วยดีนะค่ะ สุขภาพร่างกายน้องขอให้เเข็งเเรงจ้า

สู้ๆนะคะคุณแม่ ลูกเราเองก็คลอดก่อนกำหนด 30 w เองคะ ตอนนี้ยังอยู่โรงพยาบาลอยู่เลยคะ เดือนกว่าแล้ว อยากให้กลับบ้านแย่แล้วนะคะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ

สู้ๆเหมือนกันคะ

สุ้ๆค่ะ พยายามให้ความรักเค้ามากๆ คอยซัพพอตเรื่องอารมณ์ของน้อง เพราะน้องจะอารมณ์อ่อนไหวง่ายมาก ขอให้น้องแข็งแรง เป็นเด็กดีโตเร็วๆนะคะ

สุ้ๆค่ะแม่

สาเหตุที่น้องเป็นดาวซินโดรมคุณหมอต้องตรวจหาดาวตั้งแต่คุณแม่ท้องได้ 13-14 วีคแล้วนะคะทำไมถึงไม่รู้ผลตั้งแต่ตอนนั้นคะ

ไปหาหมอหมอซาวให้ทุกเดือน3มิติก้ซาวหมอไม่ได้ตรวจให้เลยคะหมอบอกแต่ว่าน้องปกติแข็งแรงทุกอย่าง

สู้ๆค่ะคุณแม่เป็นกำลังใจให้คุณแม่และน้องนะคะ อ่านบทความคุณแม่เล่นเอาน้ำตาไหลด้วยเลย น้องน่าเอ็นดูมากเลยค่ะคุณแม่

ขอโทษนะคะแม่ ขอสอบถามหน่อยค่ะว่าตอนท้องคุณหมอไม่ได้ตรวจดาวน์ซินโดรมหรอคะหรือว่ายังไง แม่บ้านนี้แอบกังวล

เป็นกำลังใจให้แม่นะคะ สู้ๆนะคะแม่

TapFluencer

คุณแม่เก่งมากๆเลยค่ะ ขอชมเลยที่ไม่ย่อท้อ หนูคือคนพิเศษของทุกคนนะคะ ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกค่าา❤️❤️❤️

มีร้องไห้เครียดแบบมากๆเลยคะที่บ้านกลัวนี้ฆ่าตัวตายมากพ่อแฟนมาอุ้มน้องไปเล่นแฟนมากอดมาคุยด้วยถึงดีขึ้นคะ

ขอสอบถามคะ ตอนฝากท้องคุณแม่ได้ตรวจดาวไหมคะ คือตรวจแล้วออกมาก็มีสิทธิ์เป็นหรือเปล่าคะ

ไม่ได้ตรวจคะซาว3มิติก้ซาว ซาวทุกเดือนหมอบอกน้องปกติแข็งแรงคะ

VIP Member

หลังจากนี้รอยยิ้มของลูกเท่านั้นเลยค่ะ ที่จะมีแรงให้เราสู้กันต่อ สู้ๆนะคะคุณแม่

ครอบครัวเป็นยาที่ดีที่สุดคะ ความรักจะทำให้น้องแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ สู้ๆนะคะคุณแม่

ขอบคุณคะตอนนี้น้องยิ้มเก่งกินเก่งน้ำหนักขึ้นเรื่อยๆแล้วไม่ลดแล้ว ที่บ้านหลงรักน้องมากๆเลยคะ

Câu hỏi liên quan