แม่ๆมีอาการปวดหัวกันแบบใหนค่ะ? มาดูวิธีการบรรเทากันค่ะ

วิธีบรรเทาอาการปวดหัวในคนท้องให้ได้ผล คุณแม่สามารถบรรเทาอาการการปวดหัวนี้ได้โดยไม่ต้องใช้ยา อาจเริ่มจากการนวด ประคบร้อนเย็น แช่ตัวด้วยน้ำอุ่นให้รู้สึกผ่อนคลาย หากคุณแม่ไม่รู้สึกปวดหัวมากนักก็ลองออกกำลังกายโดยการเคลื่อนไหวแบบช้าๆ ก็จะบรรเทาอาการได้เช่นเดียวกัน นอกจากนี้ลองปรับเปลี่ยนอิริยาบถบ่อยๆ โดยเฉพาะช่วงไตรมาสสุดท้ายของการตั้งครรภ์ที่อาจมีการเหนี่ยวรั้งกล้ามเนื้อบริเวณหน้าท้องมากเป็นพิเศษ หมั่นยืดเส้นยืดสายแบบเบาๆ หรืออาจเลือกใช้ยาเพื่อบรรเทาอาการ เช่น ไทลินนอลและพาราเซตามอน ที่จะต้องอยู่ภายใต้การดูแลและการได้รับอนุญาตจากแพทย์ด้วย อาการปวดหัวที่เกิดขึ้นในคนท้อง โดยปกติเป็นอาการปวดทั่วๆ ไปที่พบได้อยู่แล้ว การดูแลตัวเองด้วยวิธีที่กล่าวไปข้างต้น จะช่วยบรรเทาให้อาการปวดลดลง โดยแนะนำว่าหลีกเลี่ยงการใช้ยาให้เป็นทางเลือกสุดท้ายหากทนไม่ไหวจริงๆ เท่านั้นค่ะ

1 Các câu trả lời

ขอบคุณค่ะ

ด้วยความยินดีค่ะ

Câu hỏi liên quan