เจาะสายสะดือ

วันนี้ไปเจาะสายสะดือตรวจเลือดลูก เสี่ยงธารัสซีเมียค่ะ ตอนแรกแอบกังวลกลัวเจ็บ แต่ก็เจ็บนั้นแหละค่ะ555 แต่เป็นเจ็บที่ทนได้ เจาะแปปเดียวค่ะ ก่อนเจาะหมอก็จะซาวดูความปกติของน้อง สักพักก็ตะเช็ดน้ำยาฆ่าเชื้อที่ท้องให้ค่ะ ละหมอก็ซาวหาสายสะดือลูกแล้วฉีดยาชาให้ตรงหน้าท้องเราเจ็บสุดก็ฉีดยาชานี่แหละคะ มันตึงๆจี้ดๆ แต่ทนได้นะแม่ๆ ฉีดยาชาเสร็จหมอกูจะใช้เข็มเล็กๆยาวๆแทงลงไปให้ถึงสายสะดือลูกคะ มันจะเจ็บนิดเดียวแต่จะหน่วงๆมากกว่าค่ะ พอเสร็จแล้วหมอก็จะดูดเอาของเหลว(ไม่รู้คืออะไร)ออกมาค่ะพอได้ปริมาณที่หมอต้องการ หมอก็จะหยุดแล้วเอาเข็มออก ทำความสะอาดหน้าท้องให้เราและแปะพาสเตอร์ให้ค้า และเราก็ต้องนอนดูอาการ15-30นาที ว่าปวดท้องไหน บลาๆถ้าไม่เป็นอะไรก็สามารถกลับบ้านได้เลยค่ะ หลักจากเอาเข็มออกคือไม่เจ็บเลย ตอนแรกแอบกังวลว่าจะเจ็บเเผลที่หมอเจาะ เหมือเวลาเจาะเลือดที่แขนแต่ไม่เลยคะ ไม่เจ็บเลย แต่แม่ๆก็ต้องใช้ชีวิตประจำวันอย่างระวังขึ้นมากกว่าเดิมด้วยนะคะเพื่อความปลอดภัย

เจาะสายสะดือ
1 Trả lời

กด

Câu hỏi liên quan