กำลังตั้งครรภ์ท้องแรก

วันนี้เราเอาของลูกที่สั่งและชื้อออกมาชักตากแดดหน้าบ้านจะเก็บใสลังเตรียมใว้เวลาฉุกเฉิกได้ใช้เพราะตอนนี้8เดือนแล้ว แต่ป้าๆแถวบ้านเดินมาหน้าบ้านเราแล้วพูดว่า ลูกคนแรกอย่าเว่อร์แรงเค้าไม่ใช้ให้เตรียมอะไรใว้ ถ้าเด็กตายล่ะ ถ้าเป็นเด็กพิเศษขึ้นมาอีกทำพรือ โบราณเค้าถือเรื่องแบบนี้ คือพูดแบบนี้เราใจไม่ดีเลย จากที่มีความสุขกำลังชื่นชมเสื้อผ้าลูก เราก็ไม่ได้โตตอบอะไรกับไป ได้แต่หน้าเสียกับคำพูดของเค้า เราไม่รู้ว่าเค้าเตือนเพื่อความหวังดีหรือเปล่า แม่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างค่ะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

201 Các câu trả lời

ตบค่ะ มารยาทไม่มีเลยอ่ะ แก่ซะป่าว เตรียมไว้ดีที่สุดค่ะเผื่อฉุกเฉินเหมือนเรา ท้องแรกผ่าคลอด 33+1w เกือบไม่มีอะไรให้ลูกใส่ ท้องสองตอนนี้ 32w โดนระงับอยู่ค่ะ ลุงหมอบอกแม่เตรียมตะกร้าแต่ยังไม่ทันได้เตรียมเลย กลับจากฝากท้องตามปกติก็ท้องปั้นแข็งเลย ออกจากโรงบาลไปคงต้องรีบเตรียมแล้วค่ะเดี๋ยวไม่ทันการ

ท้องแรกเหมือนกันค่ะแม่ คือบ้านนี้เตรียมเฉพาะที่จำเป็นต้องใช้สำหรับเตรียมคลอดค่ะ หลังจากนั้นค่อยหาซื้อเพิ่มได้ค่ะ ส่วนเรื่องที่คนโบราณเค้าถือก็ฟังไว้ไม่เสียหาย แต่ไม่ต้องคิดมากนะคะมันไม่ดีต่อสุขภาพแม่และลูก ถ้าแม่ยังไม่ได้ซื้อพวกของเครื่องใช้อะไรมาก ก็ไม่เป็นปัญหาหรอกนะเค้าว่า

อย่าไปแคร์ค่ะ เราซื้อของเตรียมตั้งแต่ท้อง 32 สัปดาห์ แล้วก็ทะยอยซักเก็บเข้าตู้ เพราะเราไม่รู้ว่าจะคลอดตอนไหน ต้องเตรียมพร้อมไว้ก่อน เกิดคลอดมา อันนั้นก็ไม่มีอันนี้ก็ยังไม่เตรียม คนที่วุ่นวายคือเราค่ะ นี่ขนาดแม่เราไม่ให้เตรียมไม่ให้ซักเราก็จับซักหมด555 กลัวคลอดแล้วไม่มีคนซักให้

อย่าไปสน ลูกเรา ตังค์ก็ตังค์เรา “ ทำอะไรก็ได้ค่ะที่เราสบายใจ ” เค้ามีปากก็พูดไป เค้ามีแต่ให้พูดเรื่องดีๆ ถ้าเค้าหวังดีจริงๆ เค้าจะไม่พูดแบบนี้ สนิทขนาดไหนหรอ ถ้าจะถือ ก็ให้เกิดจากสิ่งที่เราฟังมา และเราเลือกเองว่าจะถือ ถ้าเราจะไม่ถือ เค้าพูดยังไง เราก็ปล่อยไป เราถือคติแบบนั้นนะ

อย่าไปใส่ใจเลย บ้านนี้ก็มาเตรียมของซื้อของตอน 8 เดือนเหมือนกัน สามีทำงานหาเงินคนเดียวเลยไม่ค่อยมีทุนซื้อของแบบทีเดียว เราก็หันมาซื้อมือ2 แบบเหมาเสื้อผ้ามาให้ลูกใส่ ราคาถูกดี ได้ครบทุกไซส์ เพราะมีคนบอกว่าเด็กโตไว ใส่ 3 -4 เดือนก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้จะ 9 เดือนแล้วซักแทบไม่ไหว

การแพทย์สมัยนี้กับสมัยก่อนมันไม่เหมือนกันแล้วค่ะป้า ถ้าโบราณเขาจะถือก็ปล่อยให้เขาถือไปอย่าไปถือตามเขาค่ะเราคนท้องคนไส้ถือของหนักไม่ดีๆ(หยอกก) อย่าไปเชื่อป้าข้างบ้านมากนะคะ คิดมากไปมันกระทบต่อเด็ก ที่แม่ทำมันถูกแล้วค่ะ เวลาฉุกเฉินจะได้สะดวกต่อการหยิบจับไปแบบรวดเร็วเลย

ขอบคุณมากนะคะแม่บ้านนี้ก็เตรียมแล้วค่ะไม่สนเอาที่เราและคนที่บ้านสะดวกค่ะ

ทำไมต้องไปสนใจ​ ให้ราคากับคำพูดคนพวกนั้น​ ลูกแม่​ เอาที่แม่สะดวก​ สบายใจ​ เราไม่แคร์​ใครหน้าไหน​ เพราะไม่มีใครมาเดือนร้อนกับเรา​ เพราะไม่ใช่ลูกเขา เราก็8เดือน​ ขนาดเตรียมครบตั้งแต่5-6เดือน แต่เพิ่งมาซักตอนเดือนที่8ยังรู้สึกเหนื่อย​มาก​ ยังพับเก็บไม่เสร็จ​เลย

อย่าใส่ใจค่ะ เราตอนท้องแรก เริ่มเตรียมของใช้ตั้งแต่ลูกได้ 4-5เดือน ค่ะ เตรียมจนถึงใกล้คลอด แม่สามีเราเค้าก็ว่าอย่างนี้ แต่เราไม่สนค่ะ ลูกคลอดออกมา ปลอดภัย แข็งแรงดี ค่ะ ถ้าไม่เตรียมไว้ ตอนคลอดเตรียมไม่ทันแน่นอนค่ะ เลี้ยงเองคนเดียวตั้งแต่เกิด จนตอนนี้ 14ขวบแล้วค่ะ

อย่าคิดมาก อย่าใส่ใจนะคะแม่ สมัยนี้แล้ว เตรียมไว้ก่อนดีที่สุด ความเชื่อโบราณผิดๆก็มีเยอะแยะไป ไม่เห็นจะสอดคล้องกันตรงไหนกับการเตรียมของใช้ลูกก่อนคลอด แล้วลูกจะเป็นอันตราย เราคนนึงที่คนนั้นคนนี้ทักว่ารีบเตรียมทำไม สรุปคือ ป้าปากเสียมากค่ะ พูดให้แม่เสียขวัญ

ไม่ถือค่ะ รู้เพศ 13-14W ทยอยซื้อเลย ตอนนี้ 27W ครบหมดแล้ว แล้วตอนนี้ก็ท้องเริ่มใหญ่ เดินแทบไม่ไหวปวดเมื่อยไปหมด ให้ไปหาซื้อตอนใกล้คลอดคงไม่ไหว ทยอยซื้อได้เลือกของตามที่ชอบด้วยค่ะ ไม่ต้องมาวุ่นวายตอนใกล้คลอด แค่อุ้มท้องก็ทำไรรำบากอยู่แล้ว ตอนนี้ รอซักอย่างเดียว

เอาที่เราสะดวกเน้อแม่