สมุนไพรที่คนท้องไม่ควรกิน

วันนี้จิกอยากมาเตือนคุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์อยู่ ว่าควรระมัดระวังสมุนไพรพวกนี้ เพราะอาจทำให้น้องมีปัญหาได้นะครับ สมุนไพรบางชนิดมีคุณสมบัติทำให้มดลูกบีบตัว หรือที่เราอาจเคยได้ยินกันบ่อย ๆ ว่าเป็นยาบำรุงเลือด เช่น ว่านชักมดลูก กวาวเครือ ว่านนางคำ ดอกคำฝอย แห้วหมู ล้วนเป็นสมุนไพรที่ทำกระทบกระเทือนต่อครรภ์ ตอนท้องอยู่ห้ามกินเด็ดขาด แค่ทานอาหารให้ครบห้าหมู่ ระวังเรื่องน้ำตาลก็เพียงพอแล้ว ที่สำคัญตังกุยก็ห้าม เพราะมีฤทธิ์ขับเลือด ฟ้าทะลายโจร สมุนไพรดีมากสรรพคุณ ก็ไม่ควรใช้โดยเด็ดขาดเพราะคณะกรรมการพัฒนาะบบยาแห่งชาติเดิมได้แจ้งเตือนอย่างชัดเจนอยู่แล้วว่า "ห้ามใช้ในสตรีตั้งครรภ์หรือให้นมบุตร เนื่องจากอาจทำให้เกิดทารกวิรูป (พิการ) ได้ ยาดองทุกชนิดมีแอลกอฮอล์ก็ห้าม ซึ่งแน่นอนว่าเหล้าและยาดอง ส่งผลกระทบต่อทารกในครรภ์ อย่าหลงเชื่อ สรรพคุณยาดองเหล้าทุกชนิด ที่บอกว่า เป็นยาบำรุงครรภ์นะครับ ยังไงจิกฝากทุกคนแชร์ให้เพื่อนๆที่ตั้งครรภ์ได้รับรู้ข้อมูลเป็นวิทยาทานด้วยนะ ขอบคุณข้อมูลจากเวบไซท์ Asianparents และ Amarin Baby and Kids

1 Các câu trả lời

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

Câu hỏi liên quan