แชร์ประสบการณ์ครรภ์เป็นพิษคลอดก่อนกำหนด

วันที่18 11 62 เวลา10โมง มีอาการปวดท้องบีบ. บีบถี่ขึ้นเลยรีบไปหาหมอ ย้อนไปก่อนหน้านี้อีก3วันได้มี อาการ เท้าบวมมาก่อน ตามด้วยปวดหัวข้างขวา พอวันที่18 ปวดท้องรีบไปหาหมอ ครรภ์34วีค2วัน ได้นอนแอดมิดดูอาการ ตอนนั้นความดันขึ้นสูงถึง190เสี่ยงมากๆ สรุปครรภ์เป็นพิษ หมอได้บอกญาติว่าต้องผ่าฉุกเฉินวันนี้เลยเพราะความดันไม่ลด เสี่ยงอันตราย ทั้งแม่และลูก ถ้าแม่ช็อคลูกมีสิทธิตาย หรือทั้งแม่และลูก ผ่าวันนั้นบล็อคหลังตอน 16:31 ออกมาปลอดภัยแต่น้ำหนักน้อย 1705 อยู่โรงบาลต่ออีก1เดือน เลี้ยงให้น้ำหนักน้องขึ้นตามเกณฑ์หมอถึงให้กลับบ้านได้ น้องออกมาตัวเล็กมาก ตอนนี้หลังออกจากโรงบาลแล้ว 1เดือน19วันพอดี ออกจากโรงบาลนน.2065 ออกมาอยู่บ้าน 2วัน นน.2350แล้ว #ระหว่างตั้งครรภ์มีอาการผิดปกติรีบไปหาหมอนะคะ อย่าปล่อยละเลย กินแต่ของที่มีประโยชน์ #เป็นกำลังใจให้แม่ๆที่คลอดก่อนกำหนด ลูกตัวเล็ก ออกมาโตข้างนอกเอานะคะ

21 Các câu trả lời

VIP Member

บ้านนี้ครรภ์เป็นพิษตอนวีคที่ 35 ค่ะ คุณหมอให้พยายามดูแลตัวเอง อย่างน้อยต้องพยายามอยู่ในท้องให้ถึงวีคที่ 37 เพื่อความสมบูรณ์ของอวัยวะ เป็น 2วีคที่ต้องกินโปรตีนอย่างหนักหน่วง ดูแลตัวเองสุดสุด แต่กินเท่าไหร่ก็ไม่ลงลูกเพราะรกเริ่มเสื่อม น้องคลอดตอน 37วีค 3วัน ด้วยอาการปวดหัวของคุณแม่ น้ำหนักแรกคลอด 2,340 กรัมค่ะ แต่โชคดีที่อวัยวะทุกอย่างสมบูรณ์ดี กลายเป็นจิ๋วที่แจ๋วมาก ไม่มีอาการผิดปกติอะไรเลยค่ะ

ปัจจุบันก็จะอ้วงประมาณนี้ค่ะ

สู้ๆค่ะ เก่งมากทั้งคุณแม่และคุณลูก ขอให้แข็งแรง โตไวๆครับ

เก่งทั้งแม่ทั้งน้องเลย ขอให้เข็มแข็งทั้งแม่และน้องนะคะ😊

น้องกินนมเเม่หรือนมผงคะ น้ำหนักขึ้นดีจังคะ

อยู่โรงบาลหมอให้กินนมผสมค่ะ นมแม่+ผง เพราะน้องน้ำหนักไม่ถึงเกณฑ์ แต่ออกมาอยู่บ้านนมแม่ล้วนค่ะ

แข็งแรงๆนะครับ โตข้างนอกเอานะ 😍✌✌

น้องเก่งมากค่ะแม่ แข็งแรงๆนะลูก😊

้เก่งจังเลยค่ะสู้ๆนะค่ะคุณ​แม่

เก่งจังเรยค่า แข็งแรงๆไวๆน้า

เก่งมากลูก แข็งแรงไวๆน้า

ขอให้แข็งแรงๆ โตไวไวนะคะ