6 Các câu trả lời

บ้านนี้ลูกคนที่2 เริ่มพูดเป็นประโยครู้เรื่องจะ4ปีแล้วค่ะ ช้ามาก นนแม่นึกว่าจะพูดไม่รุ้เรื่องแล้วด้วยซ้ำ แต่มาจากสาเหตุอะไรแม่ไม่รุ้ แต่ที่แน่ๆแม่เลี้ยงเองตลอดยุ่กับแม่ตลอด และแม่เป็นคนไม่ค่อยพูด เลยอาจทำให้น้องอาจจะพูดช้า เพราะแม่ก้อพูดกับเค้าน้อยค่ะ☺

แต่สุดท้ายพอน้องเริ่มพูดเป็น พูดไม่หยุดเลยค่ะแม่ อิแม่นี่เพลียมาก เค้าถามนุ้นนี่นั่นทั้งวันเลยค่ะ ☺☺☺🤣🤣🤣

ไม่แปลกค่า หลานที่บ้านเท่านี้ก็เป็นแต่พอสามขวบปุบพูดเก่งมาก อยู่ๆก็เก่งขึ้นมาค่ะ เพิ่งเข้าเรียนตอนพูดเก่งแล้วนะคะ แต่เด็กผู้ชาย ส่วนใหญ่พูดได้ช้ากว่าอยู่แล้วค่ะ คุยกับน้องเยอะๆ❤️

ค่อยโล่งขึ้นมาหน่อย

Super Mum

ที่เคยฟังหมอพูดก็อาจบอกว่าช้า แต่ถ้าน้องรู้เรื่อง หรือพูดสองคำติดกันได้ เดี๋ยวคงพูดเองค่ะ เพราะพยาบาลเคยบอกว่าลูกเขาเองพูดหลังสามขวบเหมือนกัน

ไปรร.ยังค่ะ ลูกเราก้เปน พอได้สังคมที่รร. ก้เริ่มพูดเข้าใจมากขึ้นค่ะ

อย่าให้ดูโทรศัพท์ค่ะ ถ้าจะให้ดูก็ให้ดูที่เป็นภาษาไทย

กระตุ้นให้พูดบ่อยๆ