แนะนำหน่อยค่ะ ลูกไม่ยอมทานอาหาร เครียดมากค่ะ

ลูกสาว อายุ 8 เดือน เป็นเด็กไม่ชอบทานข้าวหรืออาหารเสริมต่างๆ เป็นมาตั้งแต่ช่วงที่เริ่มทานอาหารเสริมได้แล้ว ทำอาหารเสริมพวกฟักทองบดและผักชนิดอื่นๆ ก็ไม่ค่อยทาน จะทานแค่ 1-2 คำ บางวันก็ไม่ทานเลย เป็นแบบนี้มาจนตอนนี้ กลัวลูกขาดสารอาหารและน้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์ และพัฒนาการจะช้ามั้ย บางทีก็จะให้เขาหยิบทานเองเขาชอบนะคะ แต่ก็ทานได้ไม่เยอะ ส่วนมากจะบี้เล่นมากกว่า แต่น้องทานนมได้ปกติ ประมาน 22-26 ออนล์ต่อวันค่ะ คุณแม่ท่านใดมีวิธีให้ลูกทานอาหารได้เยอะขึ้นรบกวนแนะนำหน่อยนะคะ เพราะ กลัวลูกขาดสารอาหารมากๆ กลัวโตขึ้นแล้วจะไม่ยอมกินอะไรเลย

แนะนำหน่อยค่ะ ลูกไม่ยอมทานอาหาร เครียดมากค่ะ
Câu hỏi liên quan