14 Các câu trả lời

จับนอนคว่ำหลังตื่นเช้า หาโมบายมาแขวนให้มอง หรือเอาของเล่นมีเสียงมาหลอกล่อค่ะ น้องชันคอมองตาม ทำครั้งนึงไม่ต้องนาน แต่ทำบ่อยๆ ให้ลูกได้นั่งเอนหลัง บ้านเราใช้เก้าอี้โยกแบบที่มีสั่นด้วยค่ะ น้องชอบมาก ทุกวันนี้ยังติด ให้นอนเอนๆแบบนี้ คอและศีรษะยังถูกประคองไว้ น้องได้มองรอบตัวมากขึ้น ใช้คอมากขึ้น ใช้หลังด้วย ทำให้คอแข็งไว นั่งไวด้วยค่ะ รูปนี้ตอนน้องอายุครึ่งเดือนค่ะ ตัวใหญ่จับจัดท่าง่าย พอ4เดือนนั่งได้ตรงเลยค่ะ ปล่อยมือจับของเล่นด้วย

ช่วงที่เค้าตื่น จับให้น้องนอนคว่ำ เลยน่ะค่ะ ทำแบบนี้ประจำ ทุกวัน เด่วน้องก้อจะคอแข็ง พยายามให้น้องนอนคว่ำ บ่อยๆ เด่วเค้าจะชูคอเอง แต่อย่าคว่ำตอนที่เค้าทานนมอิ่มน่ะค่ะ

VIP Member

อุ้มพาดบ่า จับนอนคว่ำ ค่ะ ถ้าน้อง3 เดือนแล้ว คุณแม่ลองฝึกให้น้องนอนหงายแล้วจับมือทั้งสองข้างค่อยๆดึงน้องขึ้นดูนะคะ ช่วยให้เค้าฝึกเกร็งคอ

หมอนที่รองให้นมค่ะ จับคว่ำ คาไว้บนเนินหมอนที่รองให้นมเลยค่ะ หรือจะใช้หมอนเทินกันสูงๆขึ้นมาหน่อย ให้เค้าได้คว่ำค่ะ

จับคว่ำบ้าง สลับกับจับเล่นชิงช้าค่ะ แม่นอนชันเข่า เอาลูกวางหน้าหัวเข่าค่อยๆยกขึ้นลงค่ะ

จับนอนคว่ำเล่นค่ะ เวลาอุ้มก็อุ้มท่าพาดบ่า จะคอแข็งเร็วค่ะ

บ้านนี้จับน้องนอนคว่ำตั้งแต่แรกคลอด คอแข็งเร็วมากค่ะ

อุ้มพาดบ่าบ่อยๆค่ะ แรกๆประคองคอน้องน่อย

อุ้มพาดบ่า คอแข็งไวมากค่ะ

VIP Member

จับนั่งตัก จับคว่ำค่ะ