ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยค่ะ

ลูกมีอาการผดผื่น แห้ง แดง น้องไม่ได้รู้สึกคัน หรืองอแงอะไรเลยค่ะ เป็นมา 1 เดือนกว่าไม่หายสักที (ที่บ้านบอกเป็นเกลื้อนน้ำนม) อาการเริ่มต้นคือ อาบน้ำให้น้องแล้วรู้สึกผิวแห้ง แม่ก็ทาครีมเด็กแบบออแกนิกให้ ทาไปทามา เอ้า! เป็นหนักกว่าเดิม ตอนแรกเป็นตรงข้อพับข้างขวานิดเดียว ตอนนี้ลามมาข้างซ้ายและที่หัวไหล่ด้านหลัง ไปหาหมอแล้ว หมอบอกเป็นเชื้อรา ให้ใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดแล้วทาครีมบางๆ ตอนนี้ทา 1 สัปดาห์ก็ยังคงอยู่เหมือนเดิม แถมขึ้นเป็นสะเก็ดแผลอีก อยากทราบว่ามีคุณแม่ท่านใดที่พอมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยค่ะ ว่ารักษายังไง (หรือมันจะหายไปเอง?) ครีมไหนที่เด็กใช้ได้บ้าง #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1 Các câu trả lời

VIP Member

น้องเป็นเด็กแพ้ง่ายไหมคะ ลองเปลี่ยนครีมอาบน้ำดู แนะนำของยูเซอรีนค่ะสำหรับเด็กนะคะ

ใช้ครีมอาบน้ำตัวเดิมตั้งแต่แรกเกิดค่ะ แต่เพิ่งจะมีอาการเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน คิดว่าไม่น่าใช่นะคะ แต่จะลองเปลี่ยนดูค่ะ