37 Các câu trả lời

เด็กทารกยิ้มในทการแพทย์เป็นยิ้มที่ไม่ได้มีความหมายค่ะ เป็นเพราะกล้ามเนื้อใบหน้าเค้ายังไม่แข็งแรงเลยทำให้ดูเหมือนยิ้ม ไปถุยน้ำลายใส่ลูกระวังนะคะ ในน้ำลายมีแต่เชื้อโรคนะ ความเชื่อบางอย่างถ้าคิดว่ามันไม่ใช่ไม่เหมาะก็ไม่ควรนะคะ บางอบ่างมันงี่เง่าเกินไป ลูกเป็นอะไรมา เรานะคะที่จะแย่ เป็นแม่คนแล้วเราต้องคิดเยอะๆค่ะบางทีการปรึกษาหมอคือสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ

เขาเรียกว่าเร่นกับแม่สื่อค่ะ ที่คุ้มครองตัวเค้ามาตั้งแต่ในท้อง ถ้าลุกยิ้มเองแบบตอนหลับตอนที่ไม่ได้มองได้เร่นกับใคร ที่บ้านเราให้แค่ทำเสียง(ถุยๆๆ)ค่ะ ไม่ต้องถ่มน้ำลายใส่ลูกจริงๆค่ะ พอลุกได้หลายๆเดือน แม่สื่อเขาจะไปเองค่ะ

ไม่เคยเจอค่ะ บ้านเรายายเป็นคนทรงก็ไม่เห็นทำกับหลานๆสักคนนะ มีแต่เรียกขวัญหลานแค่นั้นเอง

เห็นแต่ป้ากับแม่ทำใส่ลูกเรา5555 แค่ทำเสียงนะคะไม่ได้ถุยจริง แต่เราไม่ได้ทำค่ะ

VIP Member

เขายิ้มตั้งแต่ในท้องแล้ว ออกมาก็ยิ้ม เป็นเรื่องปกติ ส่วนตัวไม่เชือเท่าไหร่

VIP Member

ใช่ค่ะเหมือนกัน เขาพูดถุยๆๆ เขาบอกว่าแม่ซื้อ เรายังไม่เข้าใจคำนั้นเลย

เคยได้ยินบางคนก็พูดแบบนั้นค่ะ แต่ไม่ทำตามค่ะ เด็กก็ทำไปเรื่อยอ่ะค่ะ

แล้วแต่ความเชื่อคะ บ้านนี้ก้มีนะทำแค่เสียงเฉยๆไม่ได้ถุยจริง

แต่เกิดมาเพิ่งเคยได้ยินค่ะ นี่ลูก2แล้ว ความเชื่ออะไรเนี่ย

VIP Member

ไม่เคยเจอจ้า เจอแต่เวลาอาบน้ำดัดขาให้ลูกย้างเดี๋ยวขาโกง