1 Các câu trả lời

ฝึกค่ะ ลูกบ้านนี้เกาะยืนได้แต่ไม่ตั้งไข่ ตอนเกาะยืนสาวเดินได้ปกติ เราเริ่มฝึกเดินด้วยการจับเอวพาเดินค่ะ ทำทุกเย็น พอเขาก้าวขาได้เราก็ให้ลูกจับมือเรา ทรงตัวก้าวต่อ อย่าจับมือลูกเดินนะบางทีผิดจังหวะเขาล้มเรารั้งเสี่ยงไหล่หลุดได้ค่ะ ให้เขาจับเราเอา พอเขาเกาะมือเราเดินทรงตัวได้ เราก็จะให้เขาเกาะแล้วเรียกให้พุ่งตัวมาหาเรา นั่งฝั่งตรงข้ามสามีจับเอวลูกให้สามีเรียกสลับเราเรียกไปมาบนที่นอน เขาก็จะสนุกกับการพุ่งตัวเดิน ทีนี้จะเริ่มปล่อยมือเดินจากอีกจุดไปเกาะอีกจุดเอง เราก็พาเดินเล่นทุกเย็น กระตุ้นเหมือนเดิม แล้วค่อยมาสอนยันยืนตั้งไข่ก่อนเดินทีหลังค่ะ ฝึก 1 เดือนเดือนปรื๋อ ตอนนี้ 1.8 ขวบขี้เกียจไล่จับละแม่ 🤣

ขอบคุณมากๆนะคะแม่ จะลองฝึกลูกทุกวันเลยค่ะ

Câu hỏi liên quan