รบกวนสอบถามแม่ๆ หน่อยค่ะ แม่เป็นโควิด ลูก 3 เดือนเริ่มตัวร้อน ไอ

รบกวนแม่ๆที่มีประสบการณ์หน่อยค่ะ ตอนนี้เป็นโควิดน่าจะติดจากพ่อของลูกค่ะ เพราะพ่อน้องมีไข้ก่อนหน้านี้แต่ไม่ได้ตรวจatk ค่ะ พอพ่อหายแม่ก็มีไข้ค่ะคิดว่าเป็นไข้หวัดธรรมดาเพราะเป็นช่วงหน้าฝน ผ่านมา 3-4 วัน เจ้าตัวเล็กมีอาการตัวร้อน แม่วัดอุณหภูมิได้37.4 ค่ะ แม่คอยเช็ดตัวน้องตลอด ตั้งแต่ตี 5 ค่ะ ตั้งแต่แม่เริ่มมีอาการไม่สบายแม่ใส่แมสตลอดค่ะ นอนก็ใส่เพราะน้องกินนมจากเต้าค่ะ แม่ตรวจatk เพราะมาเอะใจว่าไม่ได้กินสบู่เลย ปรากฎขึ้น2ขีดค่ะ ให้แฟนตรวจขึ้นขีดเดียว แม่คิดว่าแฟนน่าจะหายแล้ว ส่วนของน้องแม่ไม่ได้ตรวจให้ค่ะ แม่พาไปรพ. ทางรพ.ก็ไม่ได้ตรวจให้ค่ะ แต่จัดยามาให้ทั้งแม่และน้องค่ะ พอกลับมาบ้านแม่ลองตรวจให้น้องมันขึ้น1ขีดค่ะ แต่น้องมีอาการตัวร้อน ไอ มีซึมๆ งอแงค่ะ ถ้าในกรณีอย่างนี้แม่ให้แต่ยาลดไข้กับยาแก้ไอน้องก่อนได้มั้ยคะ ยังไม่กินฟาวิ แล้วแม่จะตรวจน้องอีกวันพรุ่งนี้ถ้าขึ้น2ขีดค่อยให้น้องกิน ได้มั้ยคะ แม่เครียดมากเลยสงสารลูกค่ะ

2 Các câu trả lời

แม่กินยาคนเดี่ยวได้คะ น้องยังเล็กมาไม่ค่อยแนะนำกินยาถ้าไม่จำเป็นจริงๆ แม่กินยา ลูกกินนม น้องจะได้รับยาจากนมด้วย เช็ดตัวลดไข้วนไปคะ คิดสะว่าโควิดก้อแค่ไข้หวัดธรรมดาเท่านั้น

ขอบคุณค่ะ แม่กังวลกับห่วงน้องเพราะน้องบ้วนยากับอ้วกออกทุกครั้งเลยค่ะ

VIP Member

แม่ตรวจน้องด้วยวิธีไหนคะ ถ้าน้องมีอาการแบบไหนทานยาตามอาการดีกว่าค่ะ หมอแนะนำมามั้ยคะ

ไม่ได้เจอหมอเลยค่ะมีแต่พยาบาลมาสอบถามอาการแล้วก็เอายามาให้ค่ะ

Câu hỏi liên quan