แม่ท้อง กินทุเรียน

มีความเชื่อหนึ่งบอกไว้ว่า หากคุณแม่กินทุเรียนในช่วงตั้งครรภ์ จะทำให้ลูกน้อยที่คลอดออกมานั้น มีผิวขาว ผมดก และฉลาด สำหรับเรื่องนี้ยังคงเป็นความเชื่อที่ไม่มีหลักฐานหรืองานวิจัยชิ้นใดที่จะออกมายืนยันว่าเป็นความจริงได้นะคะ แต่หากพูดถึงในแง่ของโภชนาการนั้น ทุเรียนถือเป็นผลไม้ที่มีโฟเลตสูง จึงถือว่ามีประโยชน์สำหรับ #คุณแม่ตั้งครรภ์ ไม่น้อยเลยทีเดียวค่ะ เคล็ด (ไม่) ลับกับ Careline หากรับประทานมากเกินไป น้ำตาลและแป้งในทุเรียน อาจจะทำให้เสี่ยงต่อการเกิดภาวะเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ได้ค่ะ ดังนั้นคุณแม่สามารถสับเปลี่ยนหรือรับประทานผลไม้หลากหลายชนิด เช่น กล้วยไข่ ขนุน มะละกอ ลิ้นจี่ เพราะผลไม้เหล่านี้ก็มีโฟเลตสูงเช่นกันค่ะ

1 Các câu trả lời

ขอบคุณค่ะ ชอบกินมากเลยทุเรียน