4 Các câu trả lời

คุณหมอแนะนำให้งดอาหารพวกแป้ง ยิ่งพวกเส้นน้ำตาลยิ่งเยอะค่ะแม่ งดผลไม้หวาน หวานอมเปรี้ยวก้ไม่ได้นะคะ เน้นทานโปรตีน ผัก ผลไม้ที่มีรสชาดจืดเท่านั้นค่ะ ข้าวควรทานเป็นข้าวกล้องค่ะน้ำตาลน้อยสุด งดน้ำหวานทุกชนิดด้วยนะคะ สู้ๆๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เราท้อง 2 เป็นเบาหวานทั้งคู่ค่ะ ตอนนี้เน้นอาหารพวกโปรตีนเป็นหลัก ข้าวก็เปลี่ยนเป็นข้าวไรเบอรี่ ข้าวสังข์หยด กินอะไรก็เน้นน้ำตาลน้อยไว้ก่อน และต้องคอยเจาะเลือดหลังมื้ออาหารตลอดค่ะ

ไม่กินจำพวกแป้งค่ะ ขนมปัง น้ำอัดลม ข้าว คือต้องลดหมดเลย กินกับเยอะได้ค่ะ แต่ข้าวต้องน้อยๆ

งดข้าวขาว เน้นทานผักเยอะๆ ต้มน้ำใบเตยดื่มแทนน้ำเปล่า ช่วยลดน้ำตาลในเลือดได้ค่ะ