2 Các câu trả lời

แนะนำไปรพ.ดีกว่าค่ะ กรณีถ่ายเป็นเลือด แต่ถ้าคุณแม่มีอาการท้องผูก หรือคุณแม่รู้สึกว่าตอนถ่ายอึแข็งมากๆๆไหมคะ ขออภัยนะคะ 🙏🏼จับตรงปากทวารมีติ่งปูดๆๆออกมาไหมคะ ถ้ามีอาการเจ็บ และแสบ ริชชี่มาเยือนแล้วค่ะแม่ อาจมีเลือดปนอุจจาระตอนขับถ่ายได้ เราเป็นตอนที่คุณหมอให้แคลเซี่ยมมาทานค่า วีคที่ 6 ,10 ก็เริ่มเป็นๆหายๆแล้วค่ะ แนะนำปรึกษาคุณหมอนะคะกรณีครรภ์ 1-3เดือน ถ้าอายุครรภ์มากกว่า 4 เดือน ++++ แล้วถึงจะใช้ยานี้ได้ค่ะ ใช้ทาตรงรูทวารจะช่วยอาการปวดบวม แสบ ช่วยการอักเสบได้ค่ะ ถ้าอายุครรภ์น้อยกว่านี้เราไม่แนะนำให้ใช้ยานี้ค่ะ ส่งผลต่อการเจริญเติบโตของใบหน้าเด็ก เสี่ยงปากแหว่งเพดานโหว่ได้ค่ะ เพราะ 1-3 เดือนน้องกำลังสร้างส่วนนี้อยู่ค่ะ เราถามเภสัชของรพ.และคลีนิคมาแล้ว ถ้า 4เดือน++++ ใช้ได้ค่ะ เราทา 2 วันติดกันเช้าเย็น ก็หายแล้วค่ะ หายก็หยุดค่ะ ไม่ใช้ยาต่อ แนะนำคุณแม่กรณีถ้าท้องผูกทานน้ำ ทานผัก ทานผลไม้ ฝรั่ง ส้ม มะละกอ มังคุด ลูกพรุน เยอะๆนะคะ ทานพวกอาหารที่มีพรีไบโอติกโพรไบโอติก กล้วยน้ำหว้าเขียวปนเหลือง สีประมาณนี้น้ำตาลน้อยค่ะ โยเกิร์ตน้ำตาลต่ำ แอนลีนรสผลไม้รวม ( ยาคูล ไม่ควรทานบ่อยค่าน้ำตาลเยอะ สัปดาห์ละครั้งก็พอค่า) อาหารที่มีกากใย ช่วยได้ค่ะ และลองปรึกษาคุณหมอที่ฝากครรภ์ดูอีกทางก็จะดีมากๆๆค่ะ

ถ้าแข็งหรอค่ะ

เหมือนจะเป็นลิดสีดวงอะค่ะ ปกติไหมคะ