4 Các câu trả lời

ถ้าปกติจริงๆ ทั้งก่อนกินข้าว - หลังกินข้าวไม่ควรเกิน 90 ค่ะ แต่สำหรับคนท้องหลังกินข้าว 2 ชม ไม่ควรเกิน 120 ก็ถึงว่าดีแล้วค่ะ แสดงว่า อินซูลิน ยังทำงานได้ดี แต่ถ้ามื้อไหนเกินกว่านี้ก็ลองสังเกตอาหารที่เรากินลงไป ว่าตัวไหนที่ทำให้น้ำตาลเราสูงขึ้น ก็ควรลด/งดไปเลย ส่วนใหญ่จะอยู่ในประเภทคาร์โบไฮเดต ข้าวขาว ขนมปัง ผลไม้รสหวาน เป็นต้น ก็ลองปรับๆไปค่ะ

ถ้าหลังอาหาร 1 ชม น้ำตาลต่ำกว่า 140 ถือว่าคุมได้ดีค่ะ แต่ถ้าสูงกว่า 140 ให้ตรวจซ้ำ ชม ที่2 ต้องต่ำกว่า 120 แต่ถ้าไม่ลด อาหารที่ทานมื้อนั่นคือ ได้น้ำตาลไม่ผ่าน....เลิกทาน แต่หมอจะนับหลัง 1 ชม. ถือว่าคุมได้ดี และน้ำตาลไม่ส่งต่อไปหาลูก...และอิชูลินยังสามารถทำงานได้ระดับหนึ่งค่ะ

VIP Member

ไม่ค่อยปกติ แค่ยังไม่อันตรายมาก พยายามงดหวาน ลดแป้ง งดของมัน ของทอด

มีขึ้นบ้างเป็นบางมื้อจะเป็นอะไรต่อลูกไหมค่ะแม่

ใช่ค่ะ หมอแจ้ง หลังอาหาร ถ้าไม่เกิน 90 จะดีมาก แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 80 เพราะถ้าต่ำกว่า 80 ถึงว่าน้ำตาลต่ำ

Câu hỏi liên quan